Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 พฤษภาคม 2001, 20:23
pee pee ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pee is on a distinguished road
Talking โอลิทปิก

คุณคิดว่าเด้กม.5 ที่กำลังจะเปิดเทอมที่จะถงนี้และคิดว่าจะสอบโอลิมปิกรอบแรก ควรจะเริ่มต้นเตรียมตัวอย่างไรดี...ขอคำตอบด้วยนะครับ..แล้วครูควรจะเริ่มต้นที่จะช่วยนักเรียนอย่างไรดี เริ่มเนื้อหาอะไรก่อนดี ขอคำตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 พฤษภาคม 2001, 20:43
<BBEE>

ถ้าเป็นผมเมื่อ2ปีที่แล้วตอนนี้ก็พร้อมสอบแล้วนะ
Old 08 พฤษภาคม 2001, 21:15
NEWTON NEWTON ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

NEWTON is on a distinguished road
ถ้าเป็นครูนะ...ตอนเปิดเทอมวันแรกมาก็รับสมัครนักเรียนที่อยากจะแข่งเลย(หรือถ้ามีอยู่แล้วก็ไม่เป็นไร แต่หามาเยอะ ๆ หน่อย) หลังจากนั้นก็เริ่มหาเวลาทบทวนพื้นฐานให้แน่นก่อน เอาช่วงคาบกิจกรรมก็ได้ ต่อมาก็ลองหาโจทย์โอลิมปิกเก่า ๆ มา แล้วทำให้นักเรียนดูก่อนซัก 5-6 ข้อ หลังจากนั้นก็ลองให้นักเรียนทำเองดูมั่ง แล้วเริ่มจากทำเป็นกลุ่มก่อน แล้วทีหลังค่อยเปลี่ยนให้ลองเองคนเดียว ถ้าทำได้ก็แล้วไป ถ้าคนไหนทำไม่ได้ก็ค่อย ๆ ตัดออกทีละคนจนเหลือหัวกะทิจริง ๆ ถ้าทำได้อย่างนี้รับรองว่าคงไม่สายเกินไปที่จะลงแข่งโอลิมปิกชัวร์

[ 08 พฤษภาคม 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: NEWTON ]
Old 09 พฤษภาคม 2001, 17:28
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon19

ผมคิดว่าควรให้เด็กไปทวนเนื้อหาทั้งหมด
ตั้งแต่ ม.4 มาให้แน่นก่อน
เนื้อหาทุกเรื่องก็สำคัญ
แต่ที่ผมเห็นว่าสำคัญที่สุดก็มี 2 เรื่อง
คือ จำนวนจริง กับ หลักการนับ
เด็กที่แม่น 2 เรื่องนี้ผมคิดว่าได้เปรียบที่สุดนะ
ตามแนวโจทย์โอลิมปิก
เนื้อหาการสอนคงต้องลองสอบเด็กดูด้วยข้อสอบ
แบบคัดรอบแรกหรือรอบถัด ๆ บางข้อที่ไม่ยากจนเกินไป
เพื่อตรวจสอบว่าส่วนใหญ่เด็กจะอ่อนเรื่องใดสุด
แล้วเสริมตรงจุดนั้นให้แม่น
แต่ยังไงผมคิดว่าถ้าเราคัดเด็กได้
ก็ควรไปเลือกเด็กที่มีแววอยู่ ไม่จำเป็น
ต้องเป็นเด็ก ม.5 หรอก ม.4 ก็ได้
เพราะถ้าเด็กคิดจะมุ่งไปทางนี้จริง ๆ
อย่างน้อยด้านเนื้อหาเขาก็จะพร้อมแล้ว 90%
อาจจะเลือกเด็กที่มีคะแนนสอบรวมคณิตอยู่ระดับ
1 - 10 ของโรงเรียน ก็น่าจะได้เด็กที่มีพื้นฐานแน่นพอ
แต่ก็ต้องให้เด็กคนอื่นมีสิทธิ์สอบคัดด้วย
ถ้ามีการคัดในส่วนของโรงเรียนเอง เพื่อมาอบรมทีหลัง
เพราะถ้าคัดเด็กไปอบรมเลย โดยไม่มีการลองสอบ check
ความพร้อมของเขาก่อน คนสอนจะเหนื่อยที่สุดนะครับ. ผมว่า
แต่ถ้าเด็กที่จะอบรมมีไม่มากก็ควรรับหมด
เพื่อให้เด็กคนอื่น ๆ ที่อาจจะยังไม่พร้อมมากได้มีแรงกระตุ้น
และพร้อมสำหรับปีถัด ๆ ไป
แต่อื่นใดที่สำคัญที่สุด คงจะเป็นครูที่จะมาสอนเด็กเอง
ต้องทุ่มเท ลองทำข้อสอบโอลิมปิกรอบคัดเลือกหรือลึก ๆ เข้าไป
มาให้แม่น ๆ เยอะ เพราะโจทย์โอลิมปิกจะเป็นโจทย์
ที่ใช้ความคิดมาก หลาย ๆ ข้อ ทำวิธีตรง ๆ ทื่อ ๆ นาน ๆ
ถึงคิดออกแต่ก็ช้า หลาย ๆ ข้อ ถ้าไม่เคยคิดมาก่อนก็ต้องใช้เวลามาก
ในส่วนของข้อสอบพวกนี้ ผมจะเอาลงราว ๆ ไม่เกินอีก 10 วันเป็นอย่างช้าครับ.
ตั้งแต่ ปี 2532(ปีแรกที่ไทยเริ่มสอบ) จนถึงปีปัจจุบัน

[ 12 พฤษภาคม 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: gon ]
Old 09 พฤษภาคม 2001, 19:27
NEWTON NEWTON ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

NEWTON is on a distinguished road
ขอถามอะไรหน่อยนะครับ พอดีผมทราบมาว่าคุณ pee เรียนโทการสอนคณิตศาสตร์(ม. อะไรช่วยบอกหน่อย) ซึ่งผมก็กำลังสนใจและคิดว่าจะเรียนต่อด้านการสอนฯ ก็เลยอยากทราบว่าหลักสูตรการสอนที่พี่เรียนมีอะไรบ้าง(เอาทั้งวิชาของคณิตศาสตร์ และวิชาชีพครูทั้งหมด) แล้วก็หน่วยกิตของทางมหาลัย ให้ลงหน่วยกิตละเท่าไร

ขอบคุณครับ..แล้วผมจะไม่ลืมพระคุณนี้เลย
Old 09 พฤษภาคม 2001, 19:44
<silva>

Exclamation

แล้วกำลังขึ้นม.4 อ่าาา ทำไงดี อยากสอบแล้วให้ดีที่สุดจะเตรียมตัวยังไงดี เอาแบบไปทำข้อสอบแล้วคุ้มที่เสียเวลาอ่าาา
Old 11 พฤษภาคม 2001, 23:08
<BBEE>

ก็ไม่รู้ว่าจะบอกอะไรดีนะ
ที่ได้สอบไปปีที่แล้วก็ไม่ได้อ่านอะไรก็ติดสบายๆ
คิดว่าที่สำคัญสุดคือเมื่อเห็นข้อสอบแล้วไม่ว่ามันจะน่ากลัวยังไงก็อย่าไปตื่นเต้นหรือกลัวว่าจะทำไม่ได้จากนั้นก็ทำเรื่อยๆทีละข้อทีละ ข้อก็แค่นั้นแหล่ะ(โจทย์มักดูน่ากลัวไว้ก่อนน่ะในช่วงห ลังๆ)
Old 11 พฤษภาคม 2001, 23:45
Rudolph Rudolph ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rudolph is on a distinguished road
ขอโทษนะครับ
คือผมไม่อยากให้เตรียมตัวเพื่อโอลิมปิคเลย
มันแปลก ๆ และผิดวัตถุประสงค์การเรียนรู้นะครับ
แต่ผมก็สนับสนุนให้คุณอ่านเยอะ ๆ เตรียมตัวก่อนเข้าสอบนะ (ไม่ใช่เพื่อโอลิมปิค แต่เพื่อตัวคุณเอง)
ขอให้โชคดีครับ
Old 12 พฤษภาคม 2001, 23:55
<Catalan>

ขอโทษนะครับ
ผมไม่เห็นด้วยกับคุณ Rudolph นัก
เพราะอาจารย์ในค่ายได้บอกเสมอว่าเราต้องเตรียมตัวสอบให้พร้อมสอบเสมอ เพราะการเตรียมตัวสอบโอลิมปิกนี่เป็นสิ่งที่ดีเป็นการทำเพื่อชาติ เช่นเดียวกับการที่ได้ไปเข้าค่ายนั้นไม่ใช่รางวัลที่ตอบแทนตัวเราแต่เป็นการที่เราจะต้องเข้าไปเพื่อเตรียมตัวเพื่อประเทศของเรา เพราะฉะนั้นผมสนับสนุนการเตรียมตัวสอบโอลิมปิกนะครับ(แม้ว่าบางคนอาจจะคิดเพียงต้องการชื่อเสียงเกียรติแค่นั้นจากโอลิมปิก)
Old 13 พฤษภาคม 2001, 22:45
Rudolph Rudolph ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rudolph is on a distinguished road
ผมต้องการหมายความว่าอย่าอ่านหนังสือเพื่อสอบโอลิมปิคเท่านั้น ๆ
เพราะผมแค่เห็นบางคนเป็นแบบนั้น แล้วรู้สึกแย่นะครับ
จุดประสงค์ของการเรียนรู้คงไม่ได้ให้คุณไปสอบอยากเดียวแน่ ๆ ครับ
Old 20 พฤษภาคม 2001, 21:21
math math ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

math is on a distinguished road
Icon20

ตอนนี้เราก้อจาไปแข่งโอลิมปิกวันที่30นี้แหละ ก้อมีครูติวให้อ่ะ แต่เห็นเค้าบอกว่ายากมาก ก้อเครียดหน่อยๆ แต่ถ้าเตรียมตัวให้พร้อมคงไม่มีปัญหานะ
Old 21 พฤษภาคม 2001, 04:18
<warut>

Wink

โชคดีนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply