Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 ธันวาคม 2006, 18:45
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road
Post ขอถามเรื่องเทคนิคครับ

ผมมีปัญหาอยู่ว่า เวลาจริงๆเค้าจะไม่ให้เอากระดาษทดเข้าห้องใช่มั้ยครับ แล้วผมเป็นคนที่ว่าชอบคิดแบบใช้กระดาษทดอะคับ เหมือนข้อสอบม.ชอะคับ คณิตไม่มีกระดาษทดเลยต้องทดในข้อสอบซึ่งพื้นที่มันไม่พอและกระดาษก็ไม่สีขาวด้วยทำให้มองไม่ค่อยเห็นเวลาทด ทำให้เสียเวลาในการคิดมากคับ พี่พี่พอจะมีวิธีอะไรที่จะเสนอแนะให้เด็กๆอย่างผม ตัดปัญหานี้ออกไปได้มั้ยคับ แล้วเวลาที่พี่ทำข้อสอบหรือสอบที่อื่นเค้าแจกกระดาษทด หรือว่าขออนุญาตเอาเข้าได้รึเปล่าคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกคนล่วงหน้านะคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 ธันวาคม 2006, 23:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
ผมว่ากระดาษทดคือส่วนหนึ่งของการสอบวิชาคณิตศาสตร์เลยนะครับ ถ้าไม่ให้แล้วจะทดยังไงครับ จะให้คิดกันในอากาศหรือไง ผมว่าเป็นความผิดพลาดอย่างยิ่งของคนที่จัดการสอบครับ ถ้าเป็นที่นี่ (สหรัฐอเมริกา) อาจารย์จะให้กระดาษคำตอบมาให้เขียนคำตอบได้หน้าละหนึ่งข้อครับ ส่วนด้านหลังของกระดาษคำตอบสามารถทดได้ อาจารย์จะอ่านกระดาษทดเราด้วยในกรณีที่เราทำโจทย์ข้อนั้นไม่สมบูรณ์ เพื่อที่เขาจะได้ให้คะแนนเราตามสมควรครับ บางครั้งกระดาษคำตอบจะให้มาเป็นสมุดเล่มเล็กๆ แบบนี้ก็ทดได้ตามสบายครับ ในกรณีที่มีการสอบแบบไม่เป็นทางการมาก อาจารย์จะอนุญาตให้เรานำกระดาษทดมาเองได้ แต่ถ้าเป็นการสอบอย่างเป็นทางการเช่น การสอบปลายภาค สอบ Qualify เขาจะเตรียมกระดาษทดไว้ให้ต่างหาก ใครอยากได้เท่าไหร่ไปขอได้ตลอดครับ

แต่ที่นี่ผมไม่ชอบอยู่อย่างนึงคือไม่ว่าการสอบระดับไหนเขาจะใช้ระบบความซื่อสัตย์ครับ ผู้สอบสามารถนั่งสอบตรงไหนก็ได้ บางทีสอบกันสามสิบคนแต่ห้องเล็กนิดเดียว นั่งติดกันอย่างกับปาท่องโก๋ อย่าว่าแต่หันหน้าไปดูข้อสอบคนข้างๆเลยครับแค่ชำเลืองก็เห็นหมดแล้ว ผมเลยไม่แน่ใจว่าจะไม่มีคนลอกข้อสอบกันจริงหรือ ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้ผมมักจะแอบไปนั่งสอบหลังสุดของห้องเลยครับเพราะจะทำข้อสอบได้โดยไม่ต้องมานั่งรู้สึกอึดอัดว่าเราจะเผลอไปดูคำตอบ คนอื่นรึเปล่า หรือคนอื่นจะแอบมาดูคำตอบเรารึเปล่า ไม่ได้หวงคำตอบหรอกครับ แต่กฎของที่นี่แรงมากถ้าถูกจับได้ว่าลอกข้อสอบกันโทษสูงสุดคือไล่ออกครับ

ไหนๆก็บ่นแล้วขอบ่นอีกเรื่องนึงครับ ข้อสอบเนี่ยทำไมไม่ให้เด็กเอาออกมาจากห้องสอบ จะหวงกันไปทำไมครับ ถ้าเป็นที่นี่ไม่ว่าการสอบระดับไหนก็ตามผู้สอบสามารถนำข้อสอบออกมาจากห้องสอบได้เสมอครับ เพราะข้อสอบจะออกไม่ซ้ำกันเลยในแต่ละปี แต่ที่เมืองไทยผมไม่เข้าใจจริงๆว่าทำไมไม่ให้นำข้อสอบออกมาจากห้องสอบ ข้อสอบมันเป็นความลับสุดยอดขนาดนั้นเชียวเหรอครับ ลำบากเด็กๆอีกที่ต้องแอบจำออกมาหรือไม่ก็ขโมยออกมา
Old 26 ธันวาคม 2006, 10:36
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ่า ถ้า การสอบที่ ม.ช. ไม่ให้กระดาษทด นี่ก็แย่จริงๆอย่างที่ว่าครับ ซึ่งข้อสอบก็คงไม่ง่ายอย่างที่ไม่ต้องใช้กระดาษทด ใช่ไหมครับ ?

ส่วนการขอเอากระดาษทดเข้าห้องสอบ ก็คงไม่ได้ครับ เพราะถ้าเอาเข้าได้ คงต้องมานั่งตรวจว่าคนไหนจดๆอะไรเข้าไปรึเปล่าแหงๆเลย ซึ่งเสียเวลาและก็อาจจะมีทีเด็ดในการโกงมากกว่าที่เป็น เพราะขนาดไม่ให้เอาเข้ายังหาวิธีโกงกันเลย (ถ้านั่งติดกันเหมือนที่พี่ noonuii ว่าล่ะก็ คงเหมือนกันเป๊ะๆทีเดียวครับ อิอิ)

ถ้าน้องกังวลเรื่องการสอบโอเนท เอเนท ล่ะก็ คิดว่าไม่ต้องห่วงครับ ตอนที่พี่สอบมีพื้นที่(ระบบเก่า) ให้ทดได้ พอประมาณ นอกจากน้องจะเป็นคนใช้กระดาษทดเปลืองจริงๆ แต่กระดาษสีเหลืองเลี่ยงไม่ได้ครับ เขาให้มาแบบนั้น วิธีแก้ก็ใช้ดินสอเข้มๆ ที่แหลมๆนิดนึง ครับ (แต่แหลมเกินไประวังกระดาษขาด) จะได้เห็นว่าเขียนอะไรไป
โดยมีข้อแนะนำคือ เขียนให้เป็นระเบียบครับ เพราะจากประสบการณ์ที่เห็นนักเรียนมักจะทดกระเละเทะมาก แล้วก็จำไม่ได้ว่าตัวเองเขียนอะไรไว้ตรงไหน พอจะกลับมาดูก็หาไม่เจอต้องคิดใหม่ ของพวกนี้
ฝึกไว้แสดงวิธีทำตอนเข้ามหาวิทยาลัย เขาไม่ได้วัดว่าเราทำได้อย่างเดียว จะวัดว่าเราสามารถสื่อสารโดยการเขียนได้อย่างถูกต้องหรือไม่? คือไม่มีประโยชน์ถ้าเราจะรู้สิ่งนั้นอยู่คนเดียวโดยบอกใครไม่ได้

ตอนสอบบางวิชามีเขียนไว้หัวข้อสอบว่า
- "ถ้าผู้ตรวจอ่านไม่ออก หรือ ผู้สอบเขียนเหมือนกระดาษทดจนผู้ตรวจไม่เข้าใจว่าผู้สอบกำลังทำอะไรจะหักคะแนนครึ่งหนึ่งของคะแนนเต็ม"
หรือบางวิชาก็เขียนว่า
- "ให้ใช้ปากกาเท่านั้นไม่มีคะแนนให้สำหรับส่วนที่เขียนด้วยดินสอ"

ในความคิดผมคิดว่า พวกนี้ก็เป็นสิ่งที่เขาตั้งขึ้นเพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวายครับ แต่ผมว่า อ.ผู้ออกข้อสอบคิดมาแล้วว่าโจทย์ต้องใช้พื้นที่ระดับไหนที่จะเพียงพอต่อกระดาษคำตอบ แต่ถ้าไม่พอจริงๆ ก็... ไม่รู้ว่าจะโทษใครดี? ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าครับ

26 ธันวาคม 2006 10:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply