Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 พฤษภาคม 2011, 16:17
touyzana touyzana ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

touyzana is on a distinguished road
Wink จบคณิตศาสตร์ไปทำงานอะไร

อยากทราบข้อมูลโดยละเอียดครับ
แนวทางของคนเรียนจบแล้วเก่ง ๆ......?
แนวทางของคนเรียนจบแบบปานกลาง....?
แนวทางของคนเรียนจบแบบเกือบตาย...?

3 แบบนี้เขาจบไปแล้วจะทำงานอะไร จริงหรือเปล่าที่เขาบอกว่าจบคณิตศาสตร์หางานทำยาก???

อยากรู้จริง ๆ พวกพี่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 พฤษภาคม 2011, 21:09
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ต้องต่อระดับปริญญาโท แล้วจะรุ่งมากครับ

โดยหลักแล้วก็เป็นนักวิจัยกับอาจารย์มหาวิทยาลัย

ถ้าจบปริญญาตรี แล้วเกรดดี จะได้ทุนเรียนต่อปริญญาโทถึงเอก

หรือได้ทุนไปเรียนต่อต่างประเทศ

แต่ถ้าเรียนจบปริญญาตรีแบบเกรดธรรมดาๆ แค่เกรดสองจุดห้า สองจุดหก ก็หรูแล้วครับ

ส่วนเรื่องหางานยากไหม ถ้าจบตรีคณิตศาตร์ได้จริง ในระดับปริญญาตรีแบบธรรมดาๆ

งานก็หาไม่ยากครับ ส่วนใหญ่ก็เป็นครูโรงเรียนหรือเป็น

Tutor หรือจะทำงานทางด้านการเงินในบริษัทหรือธนาคารก็ได้ครับ

ทำได้หลากหลาย

22 พฤษภาคม 2011 21:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 24 พฤษภาคม 2011, 18:06
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

1. อาจารย์มหาวิทยาลัย

2. อาจารย์ระดับประถม มัธยม

3. พนักงานธนาคาร

4. ข้าราชการกรมอุตุนิยมวิทยา

5. Tutor

อันนี้เป็นอาชีพที่เพื่อนรุ่นเดียวกันที่จบคณิตศาสตร์ทำอยู่ครับ
Old 24 พฤษภาคม 2011, 20:10
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

ไม่มีนักคณิตศาสตร์ เหรอครับ
หรือว่าปัจจุบัน เราเน้นการนำไปใช้(อย่าง วิศวะ เเพทย์) มากกว่า

24 พฤษภาคม 2011 20:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ จูกัดเหลียง
Old 26 พฤษภาคม 2011, 03:06
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

ผมมีรุ่นพี่ทำงานอยุ่ธนาคารธนชาติน่ะครับ เขาเคยมาแนะแนวที่มหาลัย เขาบอกว่าตอนนั้นเขากำลังทำวิทยานิพนธ์อยุ่ เพื่อสอบเป็นนักคณิตศาสตร์ เห็นว่าต้องทำถึง 12 เล่ม ถ้าจำไม่ผิด เห็นพี่เขาบอกว่าตอนนี้ในประเทศไทยมีนักคณตศาสตร์อยุ่6 หรือ 10 คนนี่แหละ(จำไม่ค่อยได้ละ โทดทีครับ) แล้วก็ต้องสอบอยู่บ่อยๆมั้ง น่าจะประมาณปีละสองครั้ง สอบข้อเขียนน่ะครับ ผมรู้คร่าวๆแค่นี้ละครับ จำรายละเอียดไม่ได้ ถ้าใครมีรายละเอียดก็เจาะลึกให้หน่อยละกันครับ
อ้อ แล้วก็ต้องส่งวิทยานิพนธ์ให้กับนักคณิตศาสตร์ต่างประเทศเท่านั้นนะครับ ถ้าส่งกับประเทศไทยเขาจะบอกว่าไม่เป็นที่ยอมรับ เห็นรุ่นพี่เขาบอกอีกว่าเรื่องนี้ไม่ค่อยมีคนรู้กันเยอะนัก ขนาดอาจารย์ในภาคยังไม่ค่อยรู้เรย
รุ่นพี่เขาก็มาชวนให้ไปสอบ แต่ตัวผมเองคิดว่าไม่ไหว น่าจะยากเกินไปสำหรับคนขี้เกียจอย่างผม
Old 10 มิถุนายน 2011, 18:08
เด้กเลข เด้กเลข ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

เด้กเลข is on a distinguished road

อาจารย์ระดับประถม มัธยม ไม่มีวุฒิครูแล้วเป็นได้หรือคะ เพราะตอนนี้ไม่มี ป.บัณฑิตแล้วว
Old 11 มิถุนายน 2011, 09:38
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

เพิ่งอ่านจากหนังสือของคุณวิบูลย์....เคล็ดลับเซียนหุ้นระดับโลก......เขาบอกว่าที่ต่างประเทศคงหมายถึงอเมริกา นักคณิตศาสตร์ที่จบใหม่ๆไปทำงานในกองทุนต่างๆ มีรายได้ดีกว่าอาชีพอื่นๆ ในประเทศไทยก็คงตามที่หลายๆท่านตอบไป
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 24 กรกฎาคม 2011, 03:09
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

ลองมาดูอาชีพติดอันดับของอเมริกาอันนี้ปี2011ครับ
1. Software Engineer
2. Mathematician
3. Actuary: คณิตศาสตร์ประกันภัย
4. Statistician
5. Computer Systems Analyst
6. Meteorologist
7. Biologist
8. Historian
9. Audiologist
10. Dental Hygienist
5อาชีพแรกต้องได้คณิตครับ 6ด้วย
อีกไม่ช้า(ซักกี่สิบปีดี)เราน่าจะเป็นแบบนี้

จาก:http://jobs.aol.com/articles/2011/01...-2011/:please:

24 กรกฎาคม 2011 03:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ความฝัน
Old 23 มิถุนายน 2012, 21:48
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

มีนักสืบอีกครับ เช่น ทำไมต้องกลั้นหายใจเวลาฉีดยา อิ อิ และ ดำน้ำก็ต้องกลั้นหายใจ แต่ถ้าใส่เครื่องช่วยหายใจก็ไม่ต้องกลั้นหายใจ จิบเหล้าก่อนลงน้ำก็ช่วยให้ไม่หนาวไม่ร้อนกระมัง
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply