Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 กรกฎาคม 2005, 19:40
MiKa MiKa ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MiKa is on a distinguished road
Unhappy รบกวนช่วยทำโจทย์โอเปอเรชั่น ข้อนี้ทีนะครับ

จงหาเอกลักษณ์การ * ของ a*b = a2+b2+ab และถ้ามี
จงหาอินเวอร์สการ * ของ (-6)

ผมลองทำแล้วได้แบบนี้อะครับ

a*e = a2+e2+ae -------- (1) นิยาม *
a*e = a = e*a -------- (2) นิยามเอกลักษณ์การ *
(1)=(2)
a2+e2+ae = a
(a+b)2 = a
a+b = a
a = a-b

แหะๆ ผมทำได้แบบนี้อ่ะครับ แล้ว อ. เค้าบอกว่า เอกลักษณ์ต้องไม่มีตัวแปรอะคับ
เลยไม่รู้ว่าจะทำไงครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยผมทีนะครับ ^^

04 กรกฎาคม 2005 19:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MiKa
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 กรกฎาคม 2005, 20:09
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ข้อนี้คิดว่าไม่มีเอกลักษณ์บนโอเปอเรชัน * ครับ.
จาก \(a^2 + e^2 + ae = a \Rightarrow e^2 + ae + a^2 - a = 0 \)
มองว่าเป็นสมการกำลังสองของตัวแปร e ใช้สูตร \(x = \frac{-b \pm \sqrt{b^2 - 4ac}}{2a} \, \) จะได้ว่า
\[e = \frac{-a \pm \sqrt{4a - 3a^2}}{2} \]
นั่นคือไม่มีเอกลักษณ์บนโอเปอเรชัน * เพราะ ถ้าค่า a เปลี่ยนไป จะได้ e เปลี่ยนไป
เช่น ถ้า a = 0 แล้ว e = 0 หรือ ถ้า a = 1 แล้ว e = 0 หรือ -1 เป็นต้น.
Old 04 กรกฎาคม 2005, 20:29
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ MiKa:
[QB]จงหาเอกลักษณ์การ * ของ a*b = a2+b2+ab และถ้ามี
จงหาอินเวอร์สการ * ของ (-6)

a*e = a2+e2+ae -------- (1) นิยาม *
a*e = a = e*a -------- (2) นิยามเอกลักษณ์การ *
(1)=(2)
a2+e2+ae = a
(a+b)2 = a <===ตรงนี้ผิดครับ เพราะสัมประสิทธิ์ตรงกลางไม่ใช่ +2 หรือ -2
...
ขอสันนิษฐานนะครับว่านี่เป็นการกระทำบนเซตของจำนวนจริง ดังนั้นจะได้จาก (1) และ (2) ว่า ae=e=ea อันหมายถึง a=0 หรือ e=1
แต่ a2+a+1=a => a2+1=0 สำหรับทุก a ดังนั้นการกระทำนี้ไม่มีเอกลักษณ์(นั่นคือ ไม่มีอินเวอร์ส)

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 04 กรกฎาคม 2005, 20:37

MiKa is on a distinguished road
อ่าครับ แสดงว่าถ้าเกิดผมหาการเอกลักษณ์ของการ * แล้วติดตัวแปร แสดงว่าโจทย์ข้อนั้นไม่มีเอกลักษณ์ และ อินเวอร์ส ใช่ไหมอะครับ
Old 04 กรกฎาคม 2005, 20:44
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ MiKa:
อ่าครับ แสดงว่าถ้าเกิดผมหาการเอกลักษณ์ของการ * แล้วติดตัวแปร แสดงว่าโจทย์ข้อนั้นไม่มีเอกลักษณ์ และ อินเวอร์ส ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ เพราะเอกลักษณ์ในการกระทำใดๆ มีได้ตัวเดียวครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 04 กรกฎาคม 2005, 20:50

Unhappy

ครับ ขอบคุนมากๆนะครับที่ช่วยกันชี้แนะผม ^^
ผมมีเรื่องรบกวนพี่ๆ อีกสักนิดอะครับ คือว่าผมอยากได้เว็บที่สอนเกี่ยวกับ operation เป็นภาษษไทยที่สอนละเอียดๆ อ่าครับ รบกวนทีนะครับ ขอบคุนครับ
Old 04 กรกฎาคม 2005, 22:19
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

คงมีเท่านี้ล่ะครับ. สงสัยตรงไหนก็ตั้งคำถามมาได้
Old 20 กรกฎาคม 2005, 21:04
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

alongkorn is on a distinguished road
หนังสือพีชคณิตนามธรรม (Abstract Algebra) ของ ผศ.ดร.วิชัย ชำนิ (ตอนนี้เป็น รศ. แล้ว) เป็นภาษาไทย เขียนได้ลึกซึ้งมาก แต่ไม่แน่ใจว่ามีขายที่ศูนย์หนังสือจุฬารึเปล่าครับ (แต่ทฤษฎีจำนวนของ รศ.ดร.สมใจ จิตพิทักษ์ มีขายที่ศูนย์หนังสือจุฬาด้วย) เพราะผู้จัดพิมพ์ คือ ภารกิจการผลิตเอกสารและตำรา มหาวิทยาลัยทักษิณ

ปล. รศ.ดร.วิชัย ชำนิ เป็นอาจารย์สอน Abstract Algebra, Graph Theory, Functional Analysis ให้กับผม และเป็น project advisor ตอนผมเรียน ป.โท และเป็น research advisor ของผมในขณะนี้ด้วยครับ