Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 พฤษภาคม 2012, 19:33
Aeii'z's Avatar
Aeii'z Aeii'z ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Aeii'z is on a distinguished road
Default ขอข้อสอบ คณิตศาสตร์ มอ กข. 51 หน่อยค่ะ

พอดีที่รร.มีให้ทำข้อสอบของมอปี51ค่ะ ขอทั้งหมดเลยในชุด
จะต้องไปนำเสนอหน้าห้อง หาไม่ได้เลยจริงๆ

,, ถ้ามีพร้อมกับเฉลยด้วยก้จะดีมากๆค่ะ ,,

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 พฤษภาคม 2012, 19:52
Relaxation Relaxation ไม่อยู่ในระบบ

Relaxation is on a distinguished road

ตามลิงค์นี้ครับผมทำไว้ตั้งแต่ของปี 50 - 54 ครับ

http://file2.uploadfile.biz/i/MZEDMEIMMEDVXV (เสียแล้วครับ)

04 ตุลาคม 2012 10:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Relaxation
Old 29 พฤษภาคม 2012, 22:12
Aeii'z's Avatar
Aeii'z Aeii'z ไม่อยู่ในระบบ

Aeii'z is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะสำหรับเฉลย ^^

แล้วพี่พอมีไฟล์ของข้อสอบไหมค่ะ? พอดีต้องเอาตัวนี้เป็นตัวยืนยันอ้ะค่ะว่าคือของสอบของจริง
คือไฟล์ที่พี่ให้มีปี 52 53 ไม่มี51 TT
Old 30 พฤษภาคม 2012, 16:10
Relaxation Relaxation ไม่อยู่ในระบบ

Relaxation is on a distinguished road

ข้อสอบของปี 51 รู้สึกว่าจะอยู่ใน word นะครับอยู่ประมาณหน้าท้ายๆ
Old 04 ตุลาคม 2012, 08:47
vespa1 vespa1 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

vespa1 is on a distinguished road

ทำไมมันโหลดไม่ได้เอ่ย ลิ้งค์ยังใช้ได้อยู่หรือเปล่าค่ะ Relaxation
Old 04 ตุลาคม 2012, 10:46

http://www.mediafire.com/?h4xm5w6ha5kxbw5 ตามลิงค์นี้ครับแก้ให้เรียบร้อยแล้ว
Old 06 ตุลาคม 2012, 20:27
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

ครูส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้นิสัยแย่นะครับ ฉลาดแกมโกง แทนที่จะหาข้อสอบมาให้เด็กทำ
กลับให้เด็กหามาให้แล้วก็พรีเซนต์หน้าห้องแลกกับคะแนน
หัวหมอเกินไปรึป่าว น่าจะรู้จักการทำดีเพื่อที่จะเป็นบุญมหาศาลนะ
Old 06 ตุลาคม 2012, 21:38
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ที่หาไม่ได้เพราะไม่อนุญาตให้นำข้อสอบมาเผยแพร่ครับ

แทนที่จะให้เด็กทำข้อสอบพวกนี้ (ได้ข่าวว่ายากมาก)

เอาเวลาที่มีมาให้เด็กฝึกพื้นฐานให้แน่นดีกว่าไหม

ถ้าพื้นฐานแน่น ความรู้มี ยากแค่ไหนก็ไม่ต้องกลัวครับ
Old 06 ตุลาคม 2012, 23:58
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

ผมว่าคำว่าความรู้แน่นนี่เป็นคำที่อันตรายนะครับ ผมไม่ชอบใช้เลย
อย่างเช่นถ้าเราทราบว่า ถ้า $A$ เป็นเมตริกซ์ $n\times n$ แล้ว
$$A^{-1}=\frac{adj (A)}{det (A)}$$
ถ้าหากทราบเพิ่มขึ้นว่า
$$A\cdot adj(A)=adj(A)\cdot A$$
นั่นจะทำให้เราคิดว่าเรามีความรู้แน่นขึ้น
Old 07 ตุลาคม 2012, 10:33
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Real Matrik View Post
ถ้าหากทราบเพิ่มขึ้นว่า
$$A\cdot adj(A)=adj(A)\cdot A$$
นั่นจะทำให้เราคิดว่าเรามีความรู้แน่นขึ้น
อันนี้ไม่ไหวครับ เป็นความรู้พื้นฐานแต่ไม่น่าจะเรียกว่ารู้อะไรมากขึ้นสำหรับเด็กม. ปลาย

ผมหมายถึงรู้ในสิ่งที่ควรรู้ครับ เรียนม.ปลายก็ควรรู้เนื้อหาม.ปลาย โดยเฉพาะกฎเกณฑ์พื้นฐานทั้งหมด

ไม่ใช่แสวงหาแต่สูตรลัด ข้อสอบยากๆ แต่ยังวาดกราฟพาราโบลาไม่เป็น

สิ่งที่ผมพบกับนักศึกษาที่ผมสอนตอนนี้ก็คือนักศึกษาคณะวิทยาศาสตร์(ของมหาวิทยาลัยชื่อดังแถวภาคใต้)ประมาณ 20-30% ในแต่ละปี

วาดกราฟพาราโบลาไม่เป็น หาค่า $\sin 0,\ln e$ ไม่ได้

ผมอยากรู้ว่าพวกเขาเหล่านั้นไปเรียนอะไรกันมาตอนม. ปลาย ถึงได้ขาดความรู้พื้นฐานพวกนี้
Old 07 ตุลาคม 2012, 12:35
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

อย่างที่อาจารย์เคยบอกครับ(ขอเปลี่ยนสรรพนาม ) "ความรู้พื้นฐานสำคัญที่สุด" เป็นประโยคที่ค่อนข้างพื้นฐานครับ แต่เอาเข้าจริงมีประโยชน์มหาศาลเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply