Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 เมษายน 2019, 22:28
Hutchjang Hutchjang ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hutchjang is on a distinguished road
Default รบกวนสอบถามวิธีคิด 4 ข้อครับ

Name:  2019-04-20_23-51-01.png
Views: 441
Size:  12.0 KB

Name:  2019-04-21_22-18-35.png
Views: 514
Size:  21.7 KB

Name:  2019-04-21_22-19-01.png
Views: 476
Size:  40.9 KB

Name:  2019-04-21_22-19-30.png
Views: 388
Size:  41.1 KB

รบกวนสอบถามวิธีคิด 4 ข้อนี้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 เมษายน 2019, 21:17
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

ข้อแรก ผมว่า ตรงตัวไปเลยง่ายสุดครับ x มี 2 ตัว y มี 2 ตัว ใช้สูตรแก้สมการกำลังสองไปเลย
แต่ที่อาจจะต้องสังเกตหน่อยว่า ตรงในรูทของสมการแรกกับสมการที่ 2 มันเป็นตัวเลขเดียวกันนะครับ

คำตอบได้ -1 นะครับ

ข้อสอง แนะนำว่า จากโจทย์ที่กำหนดมา ให้เอา $sin^2\beta = ....$ แล้วเอาไปแทนค่าในสิ่งที่โจทย์อยากรู้เลยครับ และอย่าลืมว่า $cos\alpha $ มีค่าอยู่ระหว่าง -1 ถึง 1 เท่านั้น ที่เหลือก็ง่ายแล้วครับ

คำตอบเป็น -1 นะครับ ถ้าทำไม่ผิด

ข้อสาม จริงๆ ถ้ายากกว่านี้ืคือไม่แนะนำสูตรให้เราทำ จัดรูปเป็น tan ให้หมด ได้คำตอบเป็น $\frac{3}{4} $

ข้อสี่ อาจจะยากหน่อยนะครับ แต่ไม่ยากมาก หาอนุพันธ์ทั้ง 2 ข้างเทียบกับ x โดยมอง y เป็นค่าคงที่ไปเลย
$f'(x+y)=3f(y)f'(x)$ หลังจากนั้นแทน x=0 จะได้ $f'(y)=12f(y)$ แล้วด้วยความที่จะเป็น y หรือเป็น x มันก็เป็นตัวแปรเหมือนกัน ก็แทน y เป็น x หารย้ายข้าง ก็ได้คำตอบเป็น 12 ครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
Old 28 เมษายน 2019, 00:54
Hutchjang Hutchjang ไม่อยู่ในระบบ

Hutchjang is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Suwiwat B View Post
ข้อแรก ผมว่า ตรงตัวไปเลยง่ายสุดครับ x มี 2 ตัว y มี 2 ตัว ใช้สูตรแก้สมการกำลังสองไปเลย
แต่ที่อาจจะต้องสังเกตหน่อยว่า ตรงในรูทของสมการแรกกับสมการที่ 2 มันเป็นตัวเลขเดียวกันนะครับ

คำตอบได้ -1 นะครับ

ข้อสอง แนะนำว่า จากโจทย์ที่กำหนดมา ให้เอา $sin^2\beta = ....$ แล้วเอาไปแทนค่าในสิ่งที่โจทย์อยากรู้เลยครับ และอย่าลืมว่า $cos\alpha $ มีค่าอยู่ระหว่าง -1 ถึง 1 เท่านั้น ที่เหลือก็ง่ายแล้วครับ

คำตอบเป็น -1 นะครับ ถ้าทำไม่ผิด

ข้อสาม จริงๆ ถ้ายากกว่านี้ืคือไม่แนะนำสูตรให้เราทำ จัดรูปเป็น tan ให้หมด ได้คำตอบเป็น $\frac{3}{4} $

ข้อสี่ อาจจะยากหน่อยนะครับ แต่ไม่ยากมาก หาอนุพันธ์ทั้ง 2 ข้างเทียบกับ x โดยมอง y เป็นค่าคงที่ไปเลย
$f'(x+y)=3f(y)f'(x)$ หลังจากนั้นแทน x=0 จะได้ $f'(y)=12f(y)$ แล้วด้วยความที่จะเป็น y หรือเป็น x มันก็เป็นตัวแปรเหมือนกัน ก็แทน y เป็น x หารย้ายข้าง ก็ได้คำตอบเป็น 12 ครับ
ขอบคุณมากครับ
ขอสอบถามข้อ 3. เพิ่มหน่อยนะครับ ผมพยายามจัดอยู่ในรูปของ tan ได้ ((tan(x/2)+1)^2)/(4+2tan^2(x/2) แต่ถึงตรงนี้จัดต่อไม่ถูกแล้วครับ แล้วข้อนี้ต้อง diff ต่อหรือเปล่าครับ ผมได้รูปที่ยุ่งยากมาก เลยไปต่อไม่ถูกครับ
Old 28 เมษายน 2019, 01:02
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

อาจจะยากไปหน่อยสำหรับข้อ 3 .. เริ่มแรก การเปลี่ยนเป็น function tan จะทำให้ได้ว่าค่าของ tan มันเป็นอะไรก็ได้เลยถูกมั้ยครับ ผมมองให้ว่ามันเป็นตัว A ก็ได้จะได้ง่ายๆ แล้วก็จัดรูปแหละครับ ต่อจากขั้นตอนที่ทำมา ก็ลองทำให้ degree ตัวเศษ น้อยกว่า degree ตัวส่วนซะก่อน จากนั้นจะได้

ตัวเลข + "ก้อนเศษส่วน"

ก้อนตัวนี้มีวิธีการทำ 2 เเบบครับ
1. calculus ต่อก็ได้ครับ
2. จับก้อนนั้นเท่ากับ k แล้วย้ายข้างจัดรูปได้เป็นสมการกำลัง 2 ของ A หลังจากนั้นก็ใช้เงื่อนไขใต้รูทมากกว่าหรือเท่ากับ 0 ได้ช่วงของค่า A ออกมาได้ครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
Old 28 เมษายน 2019, 08:27

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Suwiwat B View Post
อาจจะยากไปหน่อยสำหรับข้อ 3 .. เริ่มแรก การเปลี่ยนเป็น function tan จะทำให้ได้ว่าค่าของ tan มันเป็นอะไรก็ได้เลยถูกมั้ยครับ ผมมองให้ว่ามันเป็นตัว A ก็ได้จะได้ง่ายๆ แล้วก็จัดรูปแหละครับ ต่อจากขั้นตอนที่ทำมา ก็ลองทำให้ degree ตัวเศษ น้อยกว่า degree ตัวส่วนซะก่อน จากนั้นจะได้

ตัวเลข + "ก้อนเศษส่วน"

ก้อนตัวนี้มีวิธีการทำ 2 เเบบครับ
1. calculus ต่อก็ได้ครับ
2. จับก้อนนั้นเท่ากับ k แล้วย้ายข้างจัดรูปได้เป็นสมการกำลัง 2 ของ A หลังจากนั้นก็ใช้เงื่อนไขใต้รูทมากกว่าหรือเท่ากับ 0 ได้ช่วงของค่า A ออกมาได้ครับ
ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้วครับ
Old 28 เมษายน 2019, 17:27
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ้างอิง:

อ้างอิง:

อ้างอิง:

29 เมษายน 2019 12:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Amankris
Old 29 เมษายน 2019, 13:34

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post

ขอบคุณครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply