Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 ตุลาคม 2004, 17:48
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ผมว่า กรณีที่ 1 ก็ยังมีปัญหานะครับ ในเรื่องการให้เหตุผล
เพราะยังขาด ช่วงของ (a2n, a2n+1) ที่เล็กลง 4 เท่าเสมอเช่นกัน

หรือเราอาจแก้ใหม่เป็น เพราะว่า ช่วงของ (a2n+1, a2n+2) เข้าใกล้ศูนย์ที่อนันต์ ดังนั้น ลิมิตของ a2n+2 ลู่เข้าก็ต่อเมื่อ ลิมิตของ a2n+1 ลู่เข้า และหากทั้งลิมิตของ a2n+1 และ a2n+2 ลู่เข้าสู่ค่าเดียวกัน จึงจะสรุปได้ว่า ลิมิตของ an ลู่เข้า

12 ตุลาคม 2004 09:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 ตุลาคม 2004, 16:44
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

alongkorn is on a distinguished road
Talking

ผมคิดว่าวิธีของคุณ TOP เขียนเป็นทางการได้ดังนี้ครับ

12 ตุลาคม 2004 16:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ alongkorn
Old 12 ตุลาคม 2004, 20:54
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
อ.alongkorn กับ พี่gon ใช้โปรแกรมคณิตศาสตร์อะไรเหรอครับ ตัวอักษรสวยดี
Old 18 ตุลาคม 2004, 14:03
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Smile

โปรแกรมคณิตศาสตร์ที่พี่ใช้ก็ไม่ได้สูงส่งอะไรครับ. ก็ equation editor 3 ที่รวมมากับ Word 97 นั่นล่ะ ส่วนรูปก็ใช้ Wingeo ที่เว็บเราแนะนำไว้ Font ก็ตายตัวสำหรับพี่แล้วคือ BrowalliaUPC
Old 18 ตุลาคม 2004, 20:11
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
แล้วทำยังไงให้ออกมาเป็นรูปภาพ *.gif อ่ะครับ ผมทำไม่เป็น
Old 20 ตุลาคม 2004, 13:07

gon is on a distinguished road
Smile

ทำได้หลายวิธีครับ. วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือกดปุ่ม Print Screen ( Prt Sc) บน Keyboard จากนั้นก็เปิดโปรแกรม Paint ที่มากับ Windows แล้วก็เลือก edit --> past (หรือ Crtl V) ก็จะได้ภาพทั้งหน้าทั้งจอ ตอนที่เรากดปุ่มนี้

จากนั้นก็ตัดรูปที่ต้องการให้พอใจ แล้วจึง save as เป็น .gif ก็จบครับ

อีกหลาย ๆ วิธี ก็ใช้โปรแกรมที่มีความสามารถในการ capture หน้าจอหรือบางส่วนตามที่ต้องการ เช่น ACDsee, Hypersanp - Dx เป็นต้น.
Old 20 ตุลาคม 2004, 22:48
meteor meteor ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

meteor is on a distinguished road
ถึงพี่ๆ ทุกคน นะครับ คือผมอยากทราบครับว่า จะหาหนังสือ ที่ เกี่ยวกับ sequence หรือ เกี่ยวกับ funtional eqution อ่าครับ พอมีไหมครับ คือ สนใจสําหรับผู้อ่านทั่วไป แล้ว อยากได้ หนังสือที่ มีโจทย์เยอะๆ อ่าครับ
ต้องขอขอบคุณพี่ๆ ทุกคนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Old 21 ตุลาคม 2004, 11:00
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

alongkorn is on a distinguished road
Smile

หนังสือที่กล่าวถึง sequences ก็มีหนังสือ Calculus ทุกเล่มทุกสำนักพิมพ์ (ภาษาอังกฤษนะ) ที่ผมเป็นเจ้าของอยู่ก็มีของ James Stewart, Anton และ Finney, Weir, Giordano ทั้ง 3 เล่มเขียนดีมาก และแบบฝึกหัดน่าสนใจมากๆ ถ้าจะเอาแบบลึกซึ้งแนวพิสูจน์ก็จะเป็นหนังสือชื่อ Mathematical Analysis, Introduction to real analysis ในทำนองนี้ ผมมีอยู่ 1 เล่มครับ ไม่ได้สอน Math analysis หรอก แต่สอน Calculus 2 จึงต้องมีไว้อ่านประกอบ
Old 22 ตุลาคม 2004, 14:45

Smile

ขอตอบเกี่ยวกับ Functional Equation แล้วกัน

ถ้าเป็นหนังสือสำหรับอ่านทั่วไป ไม่ทราบครับ. พี่เคยเปิดอ่านดูหนังสือประเภททฤษฎีฟังก์ชัน ไม่ว่าจะเป็นบนจำนวนจริงแค่ตัวแปรเดียว หรือ บนจำนวนเชิงซ้อน เล่มหนาตึ๊กระดับ 500 หน้าขึ้นไป บอกตรง ๆ ไม่ไหวครับ. ยิ่งเขียนโดยพวกที่จบแบบ pure math มา โอย.จะบ้าตาย ถ้าพลังยังไม่ถึงอย่าเพิ่งแตะจะดีกว่า

แต่ถ้าเป็นเนื้อหาที่ใช้เตรียมสอบแข่งขันโอลิมปิกที่เห็นวางขายอยู่ก็มีเล่มเดียว คือ ของ สสวท. ซึ่งเขียนโดยอาจารย์จุฬาท่านหนึ่ง เล่มสีแดง แต่ถ้าหาตอนนี้คงหาไม่แล้วครับ. เพราะไม่นานมานี้พี่ไปเดินดูในศูนย์หนังสือจุฬา ทั้งสาขาในจุฬากับสยาม หมดเกลี้ยงแล้วสำหรับหนังสือชุดโอลิมปิกของ สสวท. นับเป็นนิมิตรหมายอันดี ถ้าจะหาได้อาจหวังได้ที่งานสัปดาห์หนังสือในอีกไม่กี่วันข้างหน้านี่

หนังสือเล่มดังกล่าว อาจารย์ท่านเขียนได้ดีมากในระดับหนึ่งแล้วครับ. เพียงแต่ขาดเนื้อหาไปเรื่องหนึ่ง คือ เกี่ยวกับ จุดตรึง (Fixed Point) ซึ่งถ้าจะ solve ปัญหาระดับ imo เรื่องนี้ให้ได้หมด ต้องเข้าใจตรงจุดนี้ให้ได้มากอย่างที่สุด เพราะการหาจุดตรึงที่เป็นไปได้ทั้งหมด จะทำให้แน่ใจว่า ไม่มี function อื่นที่เป็นไปได้อีกแล้วบนโดเมนใด ๆ ซึ่งพี่เองก็ยังไม่ค่อยจะเคลียร์เท่าไรนัก

อีกเรื่องหนึ่งคือ ถ้าเป็นตอนหาฟังก์ชันบนโดเมนจำนวนเต็มบวก อาจารย์ท่านมักยกสูตรลอยมา แล้วเอาอุปนัยเข้าพิสูจน์ ซึ่งที่จริงแล้วในตัวอย่างที่ท่านยกมาทั้งหมดนั้น สามารถหาสูตรออกมาตรง ๆ ได้ ก็เข้าใจว่าคงถือว่าเป็นเรื่องที่นอกเหนือเนื้อหาส่วนนี้ เนื้อหาโจทย์ในเล่มนี้เยอะมากเพียงพอแล้วครับ. มีทั้งแบบฝึกหัดท้ายบท กับ โจทย์ระคน ซึ่งหยิบมาจากโจทย์ระดับแข่งโอลิมปิกในประเทศต่าง ๆ (แต่ต้องไปสืบเอาเองว่าข้อนี้มาจากประเทศไหน หรือสอบแข่งอะไร) อีกทั้งตอนท้ายก็มีโจทย์ imo ตั้งแต่ปีแรก ๆ จนถึง 2002 ให้ลองทำดู

22 ตุลาคม 2004 14:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 23 พฤศจิกายน 2004, 22:01
meteor meteor ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

meteor is on a distinguished road
อยากถามครับว่าแล้วหนังสือที่พี่ว่าถึงนั้นครับ( หนังสือโจทย์ eqution ที่มีหน้า 500 อ่าครับ) พี่เจอที่ไหนหรอครับ พอจะ บอกหน่อยได้ไหมครับ เพราะรุ่นพี่กําลังหาอยู่ครับผม ต้องขอรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับพี่กร
Old 24 พฤศจิกายน 2004, 11:45

Smile

รู้สึกว่าจะเข้าใจผิดนะครับ. พี่ไม่ได้หมายถึง หนังสือ Equation หรือ Functional Equation แต่หมายถึง หนังสือประเภททฤษฎีฟังก์ชันบนจำนวนจริง หรือ จำนวนเชิงซ้อน ซึ่งมันน่าจะลึกลับซับซ้อนเกินกว่าที่อยู่ ๆ จะคิดไปหยิบมาอ่านแล้วจะรู้เรื่องได้ง่าย ๆ ซึ่งพี่เคยเปิดดูผ่าน ๆ ถ้าจำไม่ผิดก็ห้องสมุดคณิตศาสตร์
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Sequence Mastermander Games and Puzzles 8 16 ตุลาคม 2006 07:45