Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 พฤษภาคม 2016, 14:06
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road
Default การหา mode ได้ค่าออกมาแบบนี้ การตีความจะคลาดเคลื่อนไหมคะ

ขออนุญาต คุณฮิปโปไม่มีนอ (Pantip)
เพื่อนำมาช่วยกันคิดครับ

13 15 18 18 18 21 22 23 24 26
26 27 27 28 29 31 33 35 35 36
37 39 42 44 48

ถ้าหา mode จากข้อมูลจริงๆ จะได้ 18
แต่พอเอาข้อมูลมาแจกแจง แล้วหาค่าโดยใช้สูตร จะได้เป็น 28

อันนี้สงสัยจริงๆค่ะ ว่า
ถ้าเป็นแบบนี้จะส่งผลให้การตีความคลาดเคลื่อนหรือเปล่า
หรือว่าเราเข้าใจตรงไหนผิด รบกวนด้วยนะคะ

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 พฤษภาคม 2016, 10:55

share is on a distinguished road

Mode เป็น วิธีหา "ตัวแทน" แบบหนึ่ง ของข้อมูลชุดหนึ่ง ๆ
ซึ่งอาจมีได้หลายค่า

Finally, as said before, the mode is not necessarily unique. Certain pathological distributions
(for example, the Cantor distribution) have no defined mode at all.
For a finite data sample, the mode is one (or more) of the values in the sample.

Mode (statistics) From Wikipedia

การจะได้ "ตัวแทน"ที่ดี ซึ่งก็คือมีผลรวม "ค่าผิดพลาด" (ไม่ว่าด้าน + หรือ -) น้อยสุด
ดังนั้น การนำค่าไปใช้ ต้องคำนึงประเด็นนี้ด้วยครับ

ดูเคร่า ๆ จะเห็นได้ว่า ค่า 28 จะใช้ได้ดีกว่า
(ด้วยว่า ชุดข้อมูลมี ความเบ้ มาก)

พูดคุยได้อีกครับ
Old 30 พฤษภาคม 2016, 10:39

ความเห็นจากคุณ Salinee44
20 พฤษภาคม

ตารางแจกแจงความถี่ แบบอันตรภาคชั้น เป็นค่าประมาณครับ
ถ้าในสมัยก่อนเราไม่มี excel เราก็จำเป็นต้องสร้างตารางแจกแจงความถี่ครับ เพราะมันสะดวกมากกว่า

ข้อนี้ ถ้ามีข้อมูลครบทุกตัว จะตอบ 18 ครับ โดยไม่จำเป็นต้องสร้างตารางแจกแจง

ป.ล. ที่ ค.ห.ที่ 1 บอกว่าให้ใช้ 28 จะดีกว่า นี่คือยังสรุปไม่ได้นะครับ

เพราะอย่าลืมว่าค่ากลางมี 3 ค่า คือ ฐานนิยม มัธยฐาน ค่าเฉลี่ย
ซึ่งเราก็จำเป็นต้องวิเคราะห์ข้อมูลดูก่อนครับว่า
เราควรจะเลือกใช้ค่ากลางตัวไหน เพื่อที่จะได้เป็นตัวแทนของข้อมูลที่ดีที่สุดครับ
Old 31 พฤษภาคม 2016, 11:40

ยังยืนยัน mode กรณีนี้ ควรใช้ 28 ครับ

อย่าสับสน โจทย์ให้หา mode ครับ

เลือก 28 เพราะ error รวม
น้อยกว่า 18 ครับ

toshare
Old 13 มิถุนายน 2016, 12:57

คุณ Salinee44 ว่า
"ถ้าจะเอาแบบนั้น คงไม่มีอะไรจะเถียง"

เรามาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

คุณ Salinee44 เสนอว่า
"คือยังสรุปไม่ได้นะครับ
เพราะอย่าลืมว่าค่ากลางมี 3 ค่า คือ ฐานนิยม มัธยฐาน ค่าเฉลี่ย"

คุณเองได้ลองหา ค่าเฉลี่ย หรือยังครับ
ค่าเฉลี่ยได้ 715/25 = 28.6
มัธยฐาน = 27 ครับ

วิชาการ ต้องค้นคว้าให้กว้าง และลึก
หมั่นตรวจสอบ จึงจะดีครับ

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความเห็นครับ

13 มิถุนายน 2016 12:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ขอวิธีหา mode ของ Probability Mass function หน่อยครับ t.B. ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 02 เมษายน 2010 10:32
ใช้ mode หรือ x bar ดีครับ brother ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 5 03 พฤษภาคม 2005 23:02

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง