Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 กันยายน 2011, 18:46
pkk666 pkk666 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pkk666 is on a distinguished road
Lightbulb คำถาม จากกราฟ ตรีโกณฯ

อาจารย์ที่ รร ให้หาคำตอบมาครับ

จากเรื่องการเปลี่ยนฟังก์ชันตรีโกณเป็นอินเวอร์ส

ซึ่งจะต้องจำกัดโดเมนของกราฟตรีโกณแต่ละตัว ให้ได้ฟังก์ชัน 1-1

อาจารย์ก็ถามว่า ทำไมต้องจำกัดส่วนนั้น ส่วนนี้ ผมหาคำตอบไม่ได้

อาจารย์ก็ให้ถามครูท่านอื่น ก็ตอบไม่ได้เช่นกันครับ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 กันยายน 2011, 20:01
krit krit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krit is on a distinguished road

น่าจะเพราะเวลาเปลี่ยนกราฟเป็นพวก $sin^{-1}$ จะได้เปลี่ยนง่าย(มั่วนะครับ)

05 กันยายน 2011 20:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ krit
Old 05 กันยายน 2011, 20:58
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

ก็ต้องเอาค่าที่ใกล้ๆศูนย์ไว้น่ะครับ จะได้ง่ายต่อการคำนวณบางอย่างในขั้นต่อไป
Old 05 กันยายน 2011, 21:40
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ได้คำตอบไปแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าคำตอบที่เอาไปถูก ใครตัดสินครับ เพราะถามครูท่านอื่นยังตอบไม่ได้ ถ้าเกิดคุณ pkk666 ตอบถูกอาจารย์ท่านอื่นไม่เสียหน้าหรือครับ แต่ถ้าอยากได้ความรู้ก็.....

ผมเองไม่ค่อยเห็นด้วยกับวิธีของอาจารย์ที่ให้เด็กหาคำตอบแบบนี้เลยครับ เหมือนดูถูกอาจารย์ท่านอื่นยังไงๆอยู่ แต่ถ้าอยากได้ความรู้แทนเอาคำตอบเพื่อไปเอาคะแนนก็พยายามหน่อยก็แล้วกัน ดูจากที่นี่ก็พอมีคำตอบแล้วครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Inverse...tric_functions

05 กันยายน 2011 21:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
Old 06 กันยายน 2011, 19:43
pkk666 pkk666 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pkk666 is on a distinguished road

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจอาจารย์เหมือนกับครับ

เท่าที่ดู อาจารย์ไม่ได้ตั้งใจถามผม แต่ตั้งใจจะถามอาจารย์คนอื่น มากกว่า

แต่อยากตอบให้ได้หนะครับ ถึงจะรู้สึกไม่ดีเท่าไหร่กับคนนี้ ไม่แน่ใจในเจตนาของแก บางทีอาจทำสงครามระหว่างครูคนไหนอยู่

เคยบอกว่ายอมแล้ว แต่แกก็ยังให้มาหาอยู่นั่นแหละ

---

ปล คำถามนี้ไม่มีคะแนนหรอกครับ

ปล2 ขอบคุณมากๆครับ ทุกๆคน

06 กันยายน 2011 19:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ pkk666
Old 10 กันยายน 2011, 21:47
CHAOS's Avatar
CHAOS CHAOS ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

CHAOS is on a distinguished road

เพราะถ้าเอาช่วงอื่นเหมือนที่จขกทว่า มันก็จะได้ฟังก์ชัน 1-1 เหมือนกัน เขาเลยตกลงกันให้เอาช่วงดังกล่าวครับ

อีกหนึ่งสาเหตุน่าจะเป็นการเอาไปประยุกต์ใช้ครับ
เช่น arcsin(1/2) คือมุมอะไรที่ sin มีค่า 1/2 ใช่ไหมล่ะครับ ถ้ากำหนดเอาช่วงอื่นมันจะได้มุมที่มีค่ามากเกินไป(เช่น 750) ไม่รู้จะคิดมาทำไมไงล่ะครับ

ปล.ซุยขึ้นมาเองนะครับ
Old 11 กันยายน 2011, 02:58
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ลองหาสูตรอาร์คแทนแสนสนุก เช่น $\arctan(x)-\arctan(y)=?$ ดีหรือเปล่าครับ.

แล้วสมมติว่าถ้าหาไม่ได้จะถามใครดีครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply