Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 พฤษภาคม 2001, 12:51
<eak_naja@hotmail.com>

Post แนะหนังสือเตรียมโอลิมปิก

เนื่องจากตอนที่พี่เคยเข้าค่ายยังอ่านหนังสือไม่ค่อยเป็นครับ ไม่เคยเจอหนังสือ text ดีๆครับ ก็เลยอยากแนะนำรุ่นน้องที่สนใจครับ
1. หนังสือโจทย์มุ่งสูโอลิมปิก, ปกสีฟ้า+ชมพู, สมาคมคณิตศาสตร์ 60 บาท หาซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬา หรือที่สมาคมคณิต (ที่ตึกภาคคณิต จุฬาครับ)
2. โจทย์เฉลยข้อสอบโอลิมปิกคณิตฯ (มีทั้งรอบคัดเลือกและข้อสอบจริงระดับนานาชาติ ) เล่มละปี ประมาณ เล่มละ 60 บาท หาซื้อได้ทีคุรุสภา หรือที่สสวท.(ตรงในซอยข้างท้องฟ้าจำลองเก่า แถวๆ เอกมัย)
3. โจทย์เก็บตกจากข้อสอบเข้ามัธยมต้นของญี่ปุ่น มีประมาณ 200 กว่าข้อครับ โดยดร.อิทธิ ฤทธาภรณ์ อดีตนร.ทุนญี่ปุ่น ลงเป็นคอลัมน์ในวารสารชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ ผมถ่ายเอกสารมาจากวิทยบริการ(หอสมุดกลาง จุฬา) อยู่ชั้นที่เก็บวารสารครับ ผู้เขียนบอกว่า ถ้าใครทำเองได้เกือบหมดตอนอยู่ประถมหรือม.ต้น ก็สอบโอลิมปิกได้เหรียญทองแน่นอครับ ไม่รู้ว่าจริงรึป่าว แต่โจทย์ดีจริงๆ ครับ ถ่ายเอกสารทั้งหมดก็ประมาณ 150 บาทครับ
4. Problems in plane geometry และ Problems in solid geometry,I.Yaglom, โดย MIR publisher, moscow ครับ รวบรวมโจทย์เฉพาะเรขา แยกเป็น 2 เล่มครับ หาถ่ายเอกสารได้ที่ห้องสมุดในสสวท.ครับ แต่ถ้าถ่ายที่นั่นหน้าละ 75 สตางค์ครับ ถ้าถ่ายที่อื่น 50 สต. ลองคุยกับเจ้าหน้าที่ดูนะครับ หรือหาได้ที่ห้องสมุดรร.สวนกุหลาบครับ ผมถ่ายไปให้ที่นั่นชุดนึงแล้วครับ ถ่ายแล้วเหลือเล่มละประมาณ 100 กว่าบาทครับ
5. Problems in algebra รวมปัญหาพีชคณิตทั้งหลายครับ ของ MIR publisher เมหือนักนครับ หาได้ที่ห้องสมุดรร.สวนกุหลาบหรือที่ห้องสมุดคณะวิศวกรรมของ ส. เทคโนฯ พระจอมพระนครเหนือครับ (หรือที่อื่นอาจจะมีอีก ก็ไม่ทราบครับ) อันนี้ก็ถ่ายแล้วเหลือเล่มละ 150 บาทครับ
6. ทฤษฏีสมการเบื้องต้น รหัสวิชา MAxxx (จำไม่ได้ครับ )ของม.รามคำแหงครับ ซื้อได้ที่ร้านหนังสือที่รามฯครับ ประมาณ 50 บาทครับ
7. ทฤษฏีจำนวน, โดย ดร.อัจฉรา หาญชูวงศ์ หาซื้อได้ที่ศุนย์หนังสือจุฬาครับ ราคาประมาณ 200 บาท
8. หนังสือของชมรมคณิตศาสคร์ของเตรียมอุดมครับ มีหลายเล่มครับ แต่อาจหมดแล้ว ได้ข่าวว่าปีนี้มีเล่มใหม่ออกมาขาย ราคาประมาณ 100 บาทครับ ลองไปติดต่อเอาเองนะครับ
9. ชีสอบรมในค่าย หาเอาเองจากเพื่อนหรือรุ่นพี่รุ่นน้องทีเคยเข้าค่ายโอลิมปิกครับ ที่รร.ใหญ่ ๆอย่างเตรียมอุดมฯ หรือสวนกุหลาบฯ มีแน่นอนครับ ถ้ารร.ไหนไม่มีก็อาจไปขอได้ครับ มีทั้งชีท สมุดจด หรือหนังสือครับ

ทราบแล้วเปลี่ยนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 พฤษภาคม 2001, 23:12
<catalan>

เพิ่มเติมล่ะกันนะครับ
สำหรับผู้ที่จะได้เข้าค่ายก็แนะนำ
problem-solving strategies ของ spinger
winning solution ของ spinger
geometry revisited ของ AMC
mathematic olympiad challenges
Old 22 พฤษภาคม 2001, 21:56
pee pee ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pee is on a distinguished road
Wink

ขอขอบคุณทุกท่านครับที่ได้เสนอแนะหนังสือดี ๆ ให้ได้ทราบกันช่วงนี้ก็เขียนหลักสูตรเองบ้างโดยรวบรวมเอกสาร ตำรา ข้อสอบเก่าที่มีอยู่ เอาให้เด็กได้ลองทำดูนะครับ บรรยากาศเริ่มคึกคักครับเพราะเด้กให้ความสนใจกันมาก ตอนนี้ก็กำลังกรอกใบสมัครกันอยู่ครับ ....ผมก็สอนไปเรื่อย ๆ ครับเน้นให้เด็กคิดเองด้วยและก็เสนอแนะวิธีที่ดีๆ ใหม่ ๆ ให้เด็กไปด้วย....เออพูดถึงsheet ที่ได้จากอบรมน่าสนใจครับแต่ว่าที่เชียงใหม่ไม่มีหรอกครับผมอยากได้จัง หากรุ่นพี่ท่านมดอยากจะกรุณาให้น้อง ๆ ที่เชียงใหม่ได้ลิ้มลองโจทย์จาก sheet เหล่านั้นเห็นจะเป็นประโยชน์ ผมในฐานะครูก็จะขอขอบคุณเป็นอย่างมากครับ....
Old 22 พฤษภาคม 2001, 22:15
<catalan>

หนังสือของชมรมเลขของเตรียมยังหาซื้อได้ที่ รร.เตรียม ราคาเล่มละ 100 บาท มีประโยชน์มาก
ใครสนใจติดต่อได้ที่อ.ที่ปรึกษาชมรม หรือประธานชมรม
Old 24 พฤษภาคม 2001, 19:39
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ข้อ 1.ผมมีแล้ว
ข้อ 2. ผมปีบางปี ไม่รู้ว่าเขามีของทุกรอบตั้งแต่ ปี 2532 หรือเปล่าครับ.
ข้อ 3. เคย ดูครับยากจริง ๆ . อยากได้เหมือนกัน แต่ดสียดายผมจบซะแล้วซิ(ไม่ยอมเรียนต่อด้วย)
เวลายืมมา xerox เขาต้องใช้บัตรซะด้วยสิ
ข้อ 4 - 5 ยังไม่มีท่าทางน่าอ่านมาก
ข้อ 6. มีแล้วก็เขียนอ่านได้ครับ.
ข้อ 7. ผมว่าเขียนเนื้อหาสั้นไปนิด แต่ก็ทันสมัย
ข้อ 8. ผมมีเล่มเดียวเอง Vital Math ถามเด็กที่นั่นก็บอกเห็นมีเล่มเดียว
เป็นโจทย์รวมข้อสอบพวกกลางภาค + ปลายภาค แถมข้อสอบ โอรอบแรก
ปี 2543 + สอวน
ข้อ 9.ผมก็มีแค่บางส่วน ไม่รู้ว่ารอบ 6 คน ตัวจริง + สำรองนี่ เขายังมี sheet สอนอะไรกันอีกรึเปล่า

ของคุณ catalan ก็อยากได้ครับ. ท่าทางน่าอ่านทั้งนั้นเลย

ข่าวดี มีผู้ใจบุญ scan ข้อสอบโอ ปี 38 รอบสอง(สอบแล้วเหลือประมาณ 25 คน แล้วอบรม)
ผู้ไม่ประสงค์จะออกนาม คือ คุณที่ใช้ Email ว่า temp_use@hotmail.com
ขอขอบคุณมา ณ. ที่นี้มาก ๆ เลยครับ.
ผมขอส่งพลังบุญ + โชคดี ที่ผมมีอยู่ทั้งหมดไปให้เลยครับ. ^-^
Old 24 พฤษภาคม 2001, 23:16
<catalan>

ขอแจงสักนิดนะครับ
Vitai Math ไม่ใช่ของชมรมเลขโรงเรียนเตรียมฯนะครับ เป็นของคนอื่นๆแต่เขาใช้ชื่อ รร.เตรียมนะครับ ของชมรมฯจริงๆเล่มล่ะ100บาท นะครับ หน้าปกสีดำ
ปล.ถ้าไม่มีเวลาเขียนบทความเรื่องสมการเชิงฟังก์ชัน ก็ลองไปซื้อหนังสือของชมรมได้ที่รร.เตรียม(ตึก3ชั้น2ห้องพักอ.) แล้วขออนุญาตนำเรื่องฟังก์ชันในหนังสือนั้นมาลงก็ได้นะครับ คนอื่นๆจะได้อ่านกัน
Old 26 พฤษภาคม 2001, 18:49
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ขอบคุณครับ.
แล้วของที่ว่า 100 บาทของเตรียมจริง ๆ
มันมีกี่ เล่มครับ.
แล้วสมการเชิงฟังก์ชันนี่
จะเหมือนกับที่ผมต้องการรึเปล่าน้า
แต่ว่างๆ จะลองไปถามดูครับ.
ยังมีเหลือใช่ใหมครับ
Old 26 พฤษภาคม 2001, 20:11
<เตรียม>

เหลืออีกครับถ้าต้องการก็ไปซื้อได้เลย
Old 26 พฤษภาคม 2001, 23:42
<den>

ผมว่าน่าจะให้ข้อมูลพวกนี้เร็วกว่านี้หน่อย (แบบว่าก่อนเปิดเทอม) น้องๆ ทั้งหลายจะได้มีเวลาไปหาอ่านบ้าง นี่ก็ใกล้จะสอบรอบคัดเลือกรอบแรกกันแล้ว สงสัยจะหาอ่านกันไม่ทัน แนะนำให้อ่านเล่มที่ 4, 5 เพราะว่าข้อสอบเก่า (รอบแรก) บางข้อก็เอามาจากในนั้นแหละ
Old 27 พฤษภาคม 2001, 20:04
<แสดงความเห็น>

ผมว่าตัวอย่างในหนังสือข้อ4-5 นั้นให้ความรู้ดีนะครับ แต่ผมไม่เห็นว่าเขาจะนำตัวอย่างในนั้นมาออกเลยครับ(ผมอาจจะมองข้ามไปเอง) แล้วรู้สึกว่าข้อสอบในปีหลังๆนี้จะเป็นคนละแนวกับปีก่อนๆนั้น(คือรู้สึกว่าออกดีขึ้น สงสัยอ.ที่ออกจะมีประสบการณ์ในการออกข้อสอบแบบนี้มากขึ้น)
ตามความเห็นผมคงไม่เจอโจทย์ในหนังสือนั้นในการสอบแล้วล่ะครับ แต่ยังไงก็ตามความรู้ในหนังสือนั้นก็มีประโยชน์มากโดยเฉพาะกับการสอบรอบ2
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply