Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 กรกฎาคม 2008, 04:13
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road
Default มาดาวน์โหลดโปรแกรม LaTeX กัน

โปรแกรม LaTeX เป็นโปรแกรมที่ใช้สำหรับเขียนสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ ที่นิยมใช้มากในปัจจุบัน
ผมได้แนบวิธีการติดตั้งอย่างละเอียดมาให้ด้วย หลังจาก download ทุก file ได้แล้วก็แตกไฟล์ออกมา
แล้วลองทำตามขั้นตอนที่บอกนะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรก็โพสต์ถามได้ครับ เพราะโปรแกรมนี้ลงค่อนข้างลำบาก
เลยทีเดียวถ้าไม่ทำตามขั้นตอนก็อาจลงไม่ได้ นะครับ ผมเอามาลงไว้เผื่อมีคนอยากใช้ลองดู
part 1
http://www.uploadd.com/download.aspx...T2TC4N92UD3FGQ

part 2
http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=4606289BD7H448WCKRZ45R8M[K5K9B

part 3
http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=4606289BD8JLT7JAIU4[GSGFD53QP7

part 4 (วิธีการติดตั้งครับ)
http://www.uploadd.com/download.aspx...5RKW4M7TUAGVSW
Old 30 กรกฎาคม 2008, 21:08
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ลงยากจริงๆครับ มันมีไว้ใช้สร้างเอกสารทางคณิตศาสตร์หรอครับ
Old 30 กรกฎาคม 2008, 21:29
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ขอบคุณที่โพสต์ครับ ดูๆไปดูอะไรมันจะลงง่ายกว่าที่ผมลองติดตั้งเองโดยใช้ MikTeX 2.7 (ในลิงค์เป็น v.2.6) เมื่อสองสามวันก่อนซะอีก
ส่วนจะเรียกใช้ฟอนต์ของ MSword ได้ไหมผมไม่รู้แฮะ แต่น่าจะได้ละมั้ง

ปล. โปรแกรม LaTeX เป็นระบบเรียงพิมพ์ที่พัฒนามาจาก TeX ของ Donald knuth ครับ เหมาะสำหรับการพิมพ์เอกสารวิชาการทุกชนิดแบบมืออาชีพ ไม่เพียงแต่กับเอกสารคณิตศาสตร์เท่านั้น รายละเอียดเพิ่มเติมสามารถหาได้จากกูเกิลครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 ตุลาคม 2008, 20:57
วิหกฟ้า's Avatar
วิหกฟ้า วิหกฟ้า ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

วิหกฟ้า is on a distinguished road

ขอบคุณจ้า
Old 26 พฤศจิกายน 2008, 14:47
amited amited ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

amited is on a distinguished road

part 3
part 4
ดาวน์โหลดไม่ได้ครับ
Old 29 พฤศจิกายน 2008, 07:05
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อยากได้ๆอ่า ของ part 3-4 ด้วยครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 29 พฤศจิกายน 2008, 14:51
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

Math Type ก็เวิร์คดีนะลองใช้ดู

29 พฤศจิกายน 2008 14:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 03 ธันวาคม 2008, 23:57
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ

mercedesbenz is on a distinguished road

Part 3 ,4 ที่ link เสียไป แต่ไฟล์ที่ผม rar เอาไว้ผมก็ลบแล้วซะด้วย เหลือแต่ไฟล์ต้นฉบับเลย ถ้าจะทำใหม่คงใช้เวลานาน แต่ตอนนี้ผมไม่ค่อยว่างอ่ะครับ
ถ้าไม่รีบร้อนเท่าไหรเดี่ยวผมมาทำให้นะครับ ว่างๆก็แวะเข้ามาดู

ใน winedt 55 ที่ผมใช้อยู่เป็นภาษาไทยแล้ว ดีมากๆ อยากได้ code อะไรก็ง่ายไปหมด ทำให้ทำเอกสารง่ายขึ้นมากหลายเท่านัก เพราะแต่ก่อนต้องใช้ winshell เป็นตัว editor แต่ก็มีปัญหาอยู่ว่า ไม่สามารถตัดคำได้ ผมใช้เวลาศึกษาอยู่นานจนประยุกต์ใช้ winshell กับ winedt 55 ร่วมกันเพื่อตัดคำ
ถ้าว่างผมจะเขียนคู่มือฉบับย่อเพิ่มจากฉบับก่อนด้วยครับ (ตอนนี้ได้แต่คิดไปก่อน )

ปล. แต่ทว่าอีกแหละครับ ว่า miktex ผมต้องใช้กับฉบับเต็ม ถึงจะใช้กับ winedt 55 ได้ ซึงไฟล์โตพอสมควร
ผมก็เลยคิดว่าคงได้ใช้เวลานานอีกแน่ๆในการอัพโหลด
Old 09 มีนาคม 2009, 19:33
Angle Sci's Avatar
Angle Sci Angle Sci ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Angle Sci is on a distinguished road

มีวิธีการโหลดโปรแกรมซอฟแวร์สำหรับช่วยงานคณิตศาสตร์ของMaximaไหมค่ะ มันดาวโหลดฟรีที่http://maxima.sourceforge.net

ปัญหายากๆ ที่เราพบไม่อาจแก้ไขด้วยระดับความคิดเดียวกันกับ(ความคิด)
ที่สร้างปัญหานั้นขึ้นมา
Old 10 มีนาคม 2009, 13:00
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ขอบคุณค่ะ ~
Old 23 เมษายน 2009, 00:14
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

เห็นมีการอ้างถึงหัวข้อนี้ขึ้นมา จึงเอา MiKTeX เวอร์ชันเดียวที่ผมมีและใช้งานอยู่มาแชร์ สามารถติดตั้งได้ทั้ง Windows XP และ Vista อาจจะเก่าไปนิดคือเป็นเวอร์ชัน 2.2 (ตัวเต็ม) แต่มันก็เพียงพอสำหรับการใช้งานของผม

http://rapidshare.com/files/22446900...Thai.part1.rar
http://rapidshare.com/files/22446900...Thai.part2.rar

วิธีการทำให้ใช้ภาษาไทยได้ อยู่ในไฟล์เรียบร้อยแล้ว ลองอ่านและทำตามคำแนะนำเองนะครับ
Old 29 เมษายน 2009, 16:50
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ

Lekkoksung is on a distinguished road

แก้ไขแล้วครับ แต่ต้องไปโหลดอีกเครื่อง แหะๆ

ที่ผมโหลดมาไฟล์ที่มีคือ
MikTeX 2.2 total (folder)
miktle_file (folder)
swath (folder)
miktle025 (zip)
miktle (web page ที่ผมเข้าใจคทอวิธีการใช้ภาษาไทย)
แล้วก็ unzip

สิ่งที่ผมต้องทำต่อจานี้คืออะไรหรอครับ ต้องเอาไฟล์ไหนวางไว้ที่ไหนก่อนรึเปล่า หรือมีกฎเกณฑ์อะไรหรือเปล่าครับ

01 พฤษภาคม 2009 11:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Lekkoksung
Old 14 พฤษภาคม 2009, 02:13
thai_be thai_be ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

thai_be is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
Old 13 สิงหาคม 2009, 12:40
magga magga ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

magga is on a distinguished road

ขอบคุณที่มอบสิ่งดีดีครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โปรแกรม LaTex Lekkoksung ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 12 07 เมษายน 2011 23:54
รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น TOP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 สิงหาคม 2009 12:35
IE ผมอ่าน Latex ไม่ได้แก้ยังไงครับ kongp ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 5 26 มกราคม 2008 22:51
เครื่องคอมฯไม่อ่าน latex bell18 ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 4 13 ธันวาคม 2007 23:10