Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 พฤศจิกายน 2004, 12:51
[C++] [C++] ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

[C++] is on a distinguished road
Post Algebra คืออะไร

อยากทราบมากๆว่า Algebra เนี่ย มันเป็นคณิตศาสตร์แนวไหนอ่ะครับ
มันแตกแขนงออกมาจากเรื่องใด หรือว่าเป็นเรื่องเฉพาะของมันเลยอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
Old 30 พฤศจิกายน 2004, 21:43
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ถ้าตามศัพท์ มันแปลว่า พีชคณิต ครับ. ไม่แน่ใจว่ามันมีรากศัพท์มาจากคำเดียวกับว่า Algorithm หรือเปล่า ถ้าจะให้ความหมายของมันในปัจจุบัน น่าจะให้ได้ยากนะครับ. มันน่าจะเหมือนกับวิชา Trigonometry ซึ่งเดิมเราหมายถึงวิชาว่าด้วยเกี่ยวกับรูปสามเหลี่ยม แต่ต่อมามันพัฒนาไปไกลจนคำเดิมไม่ครอบคลุมแล้ว

Algebra ก็น่าจะเป็นไปทางเดียวกับครับ. คำว่าพีชคณิต หมายถึงอะไร น่าจะหมายถึง กระบวนการบวกลบคูณหาร คนในยุคก่อนที่บอกว่าสมัยเด็ก ๆ เรียนพีชคณิต เขาก็รวมความหมายถึง เนื้อหาในหลาย ๆ เรื่องที่เราเรียนตอน มัธยม เช่น พหุนาม , แก้สมการ

ในตำราที่เขียนว่า Algebra ในยุคช่วงปี 1960 - 19?? ก็จะรวมหลาย ๆ เรื่องเข้าไว้ด้วยกัน ตั้งแต่พื้น ๆ คือ เรื่องอัตราส่วน , การแปรผัน แล้วก็เกือบทุกเรื่องที่เรียนในมัธยมครับ. ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเอาเกณฑ์อะไรในการใส่เนื้อหา คงใส่ได้หมดตามใจอยากใส่

แต่ต่อมามันพัฒนาไปหลายอย่างที่ได้ยินกันบ่อย ๆ เช่น Linear Algebra ก็ค่อนข้างจะเน้นไปทางนำเมตริกซ์มาประยุกต์ใช้ ซึ่งผมก็ไม่รู้ล่ะครับ ว่าจะให้ความหมายกับมันอย่างไรดี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 ธันวาคม 2004, 05:10
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
พีชคณิต(Algebra) แปลตามพจนานุกรมภาษาอังกฤษ จะหมายถึง วิชาซึ่งว่าด้วยการใช้สัญลักษณ์เพื่อแทนปริมาณต่างๆ

ปัจจุบัน Algebra เป็นวิชาหลักของคณิตศาสตร์ครับ มีวิชาในกลุ่มนี้เยอะแยะเลยทีเดียว
1. Abstract Algebra พีชคณิตนามธรรม เป็นวิชาว่าด้วยการศึกษาการดำเนินการแบบนามธรรม(ต่อยอดการดำเนินการที่เราเคยรู้จักในจำนวนจริง เช่น การบวก การคูณ เป็นต้น)
2. Universal Algebra คล้ายๆพีชคณิตนามธรรม แต่จะศึกษาพวกความสัมพันธ์ประเภทการเปรียบเทียบค่า เช่น คุณสมบัติมากกว่า น้อยกว่า ในจำนวนจริง หรือ การหารลงตัว ในจำนวนเต็ม
3. Linear Algebra พีชคณิตเชิงเส้น เป็นวิชาว่าด้วยการแก้ระบบสมการเชิงเส้น ตอนนี้เป็นส่วนหนึ่งของพีชคณิตนามธรรมไปเรียบร้อยแล้ว
4. Homological Algebra อันนี้ยังไม่เคยเรียนครับ คร่าวๆคือเป็นแขนงวิชาย่อยที่แตกมาจากพีชคณิตนามธรรม จะเอาไว้ช่วยศึกษาวิชา Algebraic Topology อีกที(ดูวิชาลูกผสมข้างล่าง)
5. Lie Algebra เป็นสาขาย่อยของพีชคณิตนามธรรมที่ใส่คุณสมบัติบางอย่างเพิ่มเติมเข้าไป เอาไปประยุกต์ใช้ใน Quantum Theory ของฟิสิกส์ ต้นกำเนิดมาจากการแก้สมการเชิงอนุพันธ์บางประเภทมั้งครับ
6. Boolean Algebra พีชคณิตแบบบูล คนที่เรียน computer science น่าจะคุ้นเคยกันดี อันนี้ก็เป็นสาขาย่อยของพีชคณิตนามธรรม เอาไปประยุกต์ได้หลายอย่างเหมือนกัน ที่เห็นชัดก็คือการวิเคราะห์วงจรไฟฟ้า
7. K-Theory อันนี้ชื่อไม่มี Algebra แต่ก็เป็นวิชาที่แตกย่อยมาจากพีชคณิตนามธรรม วิชานี้เอาไปอธิบาย String Theory ในฟิสิกส์ทฤษฎี
(Theoretical Physics)

นอกจากนี้ก็มีวิชาลูกผสมอีกหลายวิชา เอามาให้ดูเล่นๆครับ ถ้าอยากรู้จักอย่างลึกซึ้งจริงๆคงต้องเรียนอีกเยอะทีเดียว

1. Algebraic Topology วิชาว่าด้วยการศึกษาโครงสร้างทางพีชคณิตของวัตถุในวิชา Topology (ตัวอย่างง่ายๆคือรูปทรงในเรขาคณิต พวกที่มีรูจะน่าสนใจเป็นพิเศษ) วิชานี้ก้าวล้ำจินตนาการไปเยอะทีเดียวครับ
2. Algebraic Number Theory เป็นการศึกษาวิชาทฤษฎีจำนวนโดยใช้พีชคณิต จะว่าไปแล้วก็คือทฤษฎีจำนวนที่ต่อยอดมาจากเซตของจำนวนเต็ม (เปลี่ยนจากเซตของจำนวนเต็มเป็นเซตใดๆที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับจำนวนเต็ม เช่น Z[i] = เซตของจำนวนเชิงซ้อนซึ่งอยู่ในรูป a+bi เมื่อ a,b เป็นจำนวนเต็ม เรียกว่า Gaussian Integers)
3. Algebraic Geometry อันนี้ก็ศึกษาเรขาคณิตโดยใช้พีชคณิตเข้ามาช่วย ยังไม่ทราบรายละเอียดเท่าไหร่(ปีหน้าค่อยเรียน ) แต่เห็นแว้บๆว่ามีพวก Elliptic curve ซึ่ง Andrew Wiles เอาไปใช้พิสูจน์ Fermat's Last Theorem ด้วย
4. Algebraic Varieties อันนี้ศึกษาพีชคณิตโดยใช้อย่างอื่นมาร่วมด้วย เช่น Topology เป็นต้น ต่างกับ Algebraic Topology ตรงที่วิชานี้จะเน้นพีชคณิตมากกว่า ที่ผมเรียนตอนนี้ยังเป็นแค่หัวข้อพิเศษทางพีชคณิตอยู่เลย แต่ก็เห็นมีคนเขียนหนังสือมาให้อ่านแล้วคิดว่าคงจะพัฒนาเป็นวิชาเร็วๆนี้ หรือที่อื่นอาจจะมีการเรียนการสอนเป็นวิชาไปแล้วมั้งครับ

สุดยอดวิชาที่นักคณิตศาสตร์กำลังศึกษาและพัฒนาอยู่ก็คือ Category Theory เป็นวิชาว่าด้วยการจัดหมวดหมู่วัตถุทางคณิตศาสตร์ทุกชนิด คล้ายๆกับอนุกรมวิธาน(Taxonomy) ในชีววิทยาครับ

01 ธันวาคม 2004 05:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 6 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 01 ธันวาคม 2004, 13:43
PaoBunJin PaoBunJin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

PaoBunJin is on a distinguished road
Send a message via MSN to PaoBunJin
โอ้ ข้อมูลแน่นจริงๆคับ คุณ nooonuii เรียนที่ไหนเหรอคับ pure math รึเปล่าคับ ปีไรคับ(ไม่ได้จะจีบนะ อยากรู้เฉยๆ)
Old 02 ธันวาคม 2004, 05:45
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
ผมเรียน math อยู่ครับคุณเปาบุ้นจิ้น(ใช่ป่ะ) มาเรียนที่ีนี่ได้เกือบปีแล้วกำลังเรียนอยู่ที่ University of Maryland ครับ
Old 03 ธันวาคม 2004, 05:49
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

เนื้อหาแน่นมาก ๆ ครับ. นี่สินักพีชคณิตตัวจริง อนาคตอันใกล้เราก็จะได้ นักพีชคณิต มาเขียนตำราให้ปวดหมองเล่นกัน ภาษาอังกฤษเรียกว่าอะไรนะ Algebranist หรือเปล่า.
Old 04 ธันวาคม 2004, 02:14

เรียกว่่า Algebraicist ครับ
Old 04 ธันวาคม 2004, 17:50
<aaaa>

Sorry they are called algebraist.
Old 04 ธันวาคม 2004, 21:13

อืมใช่จริงๆด้วยคับ Algebraist ตกอังกฤษครับผม ขอบคุณครับ
Old 07 ธันวาคม 2004, 15:32
[C++] [C++] ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

[C++] is on a distinguished road
ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ ที่ให้ความกระจ่าง
Old 11 ธันวาคม 2004, 07:03
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ขอถามคุณ nooonuii เรื่องเรียนต่อ math หน่อยนะครับ คืออยากทราบว่าอย่างที่
คุณ nooonuii ไปต่อทาง algebra เนี่ย ยังต้องมีการเรียนและ/หรือสอบทางด้าน
analysis อีกมั้ยครับ หรือว่าพอไปถึงก็เรียนดิ่งเข้า algebra อย่างเดียวเลย

อ้อ...อีกเรื่องคือที่พูดถึง Algebraic Varieties นี่ใช่อันที่ต้องมีเรียนเกี่ยวกับที่เค้า
เรียก Nullstellensatz รึเปล่าครับ หรือมันคนละเรื่องกันเลย ผมคิดว่า Algebraic
Varieties เนี่ยมันเป็นส่วนหนึ่งของ Algebraic Geometry มั้งครับ
แหะๆ...ผมก็พยายามจะแจมนะเนี่ยแต่ยังสับสนอยู่มาก แล้วไปถึงปีแรกนี่ก็เริ่มเรียน
Algebraic Varieties เลยเหรอครับ...เก่งจัง
Old 17 ธันวาคม 2004, 07:20
<อยากรู้เหมือนกันฮะ>

Icon15

คุณnooonuii
ไม่เห็นยอมมาตอบเลยฮะ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
ช่วยตอบเป็นวิทยาทานให้กับรุ่นน้องๆด้วยนะครับ
Old 17 ธันวาคม 2004, 22:18

อ่า โทษทีครับ ผมคิดว่าไม่มีคำตอบเพิ่มเติมเลยไม่ได้เข้ามาอ่าน

จริงๆต้องเรียนทั้งสาย analysis และ topology ด้วยครับ เพราะต้องเอาไปสอบ qualify อย่างเทอมที่แล้ว(เพิ่งสอบเสร็จเมื่อวานครับ)ผมก็เรียน ทั้ง Abstract Algebra, Complex Analysis, Topology

ส่วน Algebraic Variety น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของ Algebraic Geometry ครับ ซึ่งผมอาจจะเรียนปีหน้าเพราะต้องเรียนวิชาพื้นฐานก่อน ผมก็ยังไม่รู้รายละเอียดซักเท่าไหร่ครับแต่คิดว่าน่าจะสนุกครับ
Old 19 ธันวาคม 2004, 14:07
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ สงสัยต้องเรียนอย่างนี้เหมือนกันหมดเป็นสากล
Old 30 มกราคม 2021, 11:12
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

Algebra is one of the broad parts of mathematics, together with
number theory, geometry and analysis.

In its most general form, algebra is the study of mathematical symbols and
the rules for manipulating these symbols;[3]
it is a unifying thread of almost all of mathematics.[4]
It includes everything from elementary equation solving to the study of abstractions
such as groups, rings, and fields.
The more basic parts of algebra are called elementary algebra;
the more abstract parts are called abstract algebra or modern algebra.

Abstract algebra is a major area in advanced mathematics,
studied primarily by professional mathematicians.

Wiki
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โจทย์ Algebra Crazy pOp ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 28 กรกฎาคม 2020 03:14
Algebra Marathon nooonuii พีชคณิต 199 20 กุมภาพันธ์ 2015 10:08
ปัญหา MOdern Algebra อีกแล้วครับ เรียวคุง พีชคณิต 1 09 กันยายน 2006 22:02
ช่วยแสดงข้อนี้ให้ดูทีครับ (Modern Algebra) เรียวคุง พีชคณิต 3 06 กันยายน 2006 15:27
คำถามพีชคณิตเชิงเส้น Linear Algebra M@gpie พีชคณิต 4 17 พฤษภาคม 2006 10:31