Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 พฤศจิกายน 2009, 21:37
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default ขอสมการเส้นกำกับของไฮเปอร์โบลา

รบกวนผู้รู้ครับ
คือ ผมอยากได้สมการเส้นกำกับของไฮเปอร์โบลาครับ

ช่วยด้วยครับ ผมอยากได้มากครับ
พอดีทำ A - net ปี 2550 แล้วติดข้อนึงครับ ต้องรู้สมการเส้นกำกับของไฮเปอร์โบลา

อัจฉริยะแก้โจทย์ยากใช้เวลา 5 วินาที บางคนใช้เวลา 1 วัน 1 สัปดาห์ 1 เดือน หรือ อาจไม่ได้เลยตลอดชีวิต

03 พฤศจิกายน 2009 21:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
เหตุผล: จำปีผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 พฤศจิกายน 2009, 01:14
-InnoXenT-'s Avatar
-InnoXenT- -InnoXenT- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-InnoXenT- is on a distinguished road

ถ้า กำหนดสมการ ไฮเปอร์โบลาคือ $\frac{(x-h)^2}{a^2} - \frac{(y-k)^2}{b^2} = 1$

จะได้สมการเส้นกำกับคือ $y = \pm \frac{b}{a}(x-h) + k$

ถ้า กำหนดสมการ ไฮเปอร์โบลาคือ $\frac{(y-k)^2}{a^2} - \frac{(x-h)^2}{b^2} = 1$

จะได้สมการเส้นกำกับคือ $y = \pm \frac{a}{b}(x-h) + k$

T T

ไม่เก่งซักที ทำไงดี
Old 04 พฤศจิกายน 2009, 06:23
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
Old 09 พฤศจิกายน 2009, 11:06
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ผมจำง่ายๆว่า เอาค่าaกับ bคูณไขว้มาไว้หน้าXและY.....แต่จากกราฟเส้นกำกับมันตัดกันเป็นมุมฉากดังนั้น สมการมีสองเส้น เส้นหนึงมีความชันเป็นb/a อีกเส้นน่าจะเป็น-a/b มากกว่าครับ

09 พฤศจิกายน 2009 11:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
เหตุผล: เขียนผิด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply