Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   นิตยสาร My Maths (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1142)

bell18 12 มิถุนายน 2007 14:00

ผมขอเสนอความเห็นกับคุณgonในฐานะที่เป็นบรรณาธิการหนังสือMyMathซักนิดนึงนะครับว่า
MyMathแต่ละฉบับนี่น่าจะมีบทสัมภาษณ์นักเรียนที่เก่งคณิตศาสตร์หรือได้รับรางวัลระดับประเทศ
หรือระดับโลกมาให้เป็นวิทยาทานทางความคิดสำหรับเด็กนักเรียนทั่วไปที่สนใจคณิตศาสตร์ว่า
บุคคลเหล่านี้เขาคิดยังไงเกี่ยวกับวิชานี้หรือมีวิธีเรียนคณิตศาสตร์อย่างไรหรือมีที่มาอย่างไรถึงได้เก่ง
คณิตศาสตร์ / หรือไม่ก็อาจจะเป็นบุคคลที่อยู่ในแวดวงคณิตศาสตร์ / หรือไม่ก็ผู้ที่สนใจคณิตศาสตร์
ในระดับแฟนพันธุ์แท้เช่นคุณNooonuii,คุณWarut,คุณPasser-by,คุณSwitchgear,คุณNongtum,
คุณTopหรือแม้กระทั่งคุณgonเองครับ ผมว่าน่าสนใจนะครับสำหรับความเห็นอันนี้ คุณgonกรุณาช่วย
แสดงความคิดเห็นตอบผ่านมาด้วยนะครับ

gon 12 มิถุนายน 2007 20:41

ผมลองคุยกับ บ.ก.บริหารแล้ว ไม่มีปัญหา :great: คิดว่าอาจจะเริ่มได้ในเร็ว ๆ นี้ ขอบคุณที่เสนอแนะครับ. ว่าแต่ คุณ bell18 มีใครที่เป็นตัวเลือกไว้ในใจบ้างหรือเปล่าครับ. :rolleyes:

bell18 13 มิถุนายน 2007 15:04

ในใจผมอยากให้สัมภาษณ์น้องพศินที่เป็นตัวแทนประเทศไทยไปสอบIMO2007ปีล่าสุด
อยู่ชั้นม.2(ขึ้นม.3)ก็ได้เป็นตัวแทนประเทศไทยแล้วน่าทึ่งมากครับ ถ้าในประเทศไทยน้องคนนี้
น่าจะอายุน้อยที่สุดเท่าที่เคยมีตัวแทนไปแข่งโอลิมปิก แต่ถ้าต่างประเทศนี่ไม่ทราบครับ

gon 13 มิถุนายน 2007 21:18

ปีนี้ตัวแทนค่อนข้างอายุน้อยกันหลายคน และดูแล้วแนวโน้มน่าจะเป็นเช่นนั้นไปอีกหลายปีเลยนะครับ อาจจะเป็นเพราะสิ่งแวดล้อมหลายอย่างตอนนี้เริ่มส่งผลมากขึ้นแล้ว อ้อ... มีเด็กผู้หญิงขึ้น ป.6 คนหนึ่งที่ผมเล็งไว้ว่าน่าจะมีแววสูง ถ้าที่บ้านยังส่งเสริมอยู่ ปีนี้ได้เป็นตัวแทนประเทศไปสอบแข่ง (EMIC) อีกทั้งดูความรู้ตอนนี้อย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า ม.3 และ ของ ม.6 บางเรื่อง

nooonuii 14 มิถุนายน 2007 08:53

ม. สอง ก็ได้เป็นตัวแทนแล้วหรือนี่ :died:

nooonuii 11 มกราคม 2008 04:30

ผมว่าอยู่ที่การสร้างทัศนคติที่ดีต่อสิ่งที่เราไม่ชอบครับ ผมเองก็ไม่ชอบวิชาเคมีมากๆ แต่ก็เอาตัวรอดมาได้เพราะมีคณิตศาสตร์นี่แหละเป็นเครื่องมือสำคัญที่คอยช่วยเหลือผมอยู่ตลอดเวลา สำหรับผมอะไรที่ไม่ชอบก็รู้จักแค่พอผิวเผิน ไม่ถึงกับปฏิเสธอย่างสิ้นเชิง แต่ถ้าชอบก็ดำดิ่งลงไปในโลกของสิ่งนั้นไปเลย

ป.ล. ไม่ได้มีแค่คนที่เลือกหนังสือมาอ่าน หนังสือก็เลือกคนอ่านด้วยเช่นกันครับ :rolleyes:

Puriwatt 13 มกราคม 2008 17:08

ปัจจุบันนี้ผมค่อนข้างลืมทฤษฎีบททางคณิตศาสตร์ต่างๆ ไปมากแล้ว แต่ในการแก้ปัญหาทางวิศวกรรมที่ซับซ้อน
ยังคงต้องใช้การคำนวณทางคณิตศาสตร์มาช่วยอธิบาย และเริ่มทำการทบทวนเพื่อสอนลูกๆ โดยใช้Web ของ
Mathcenterช่วย จึงพบว่าวิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาพื้นฐานการเรียนในสายวิทย์ที่สำคัญมาก :D

และวิชาคณิตศาสตร์ คือ ศาสตร์ชนิดหนึ่งที่มนุษย์ พยายามที่จะนำมาใช้อธิบายปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน
จนกลายเป็นวิชาลูกผสม เช่น ฟิสิกส์, เคมี เป็นต้น :confused:

คณิตศาสตร์ไม่ใช่สิ่งที่มีชีวิต จึงไม่มีความรู้สึกชอบ หรือไม่ชอบ ใครคนใดคนหนึ่งได้ มีแต่ผู้คนไปทึกทักกันเอาเอง
ว่าน่าเบื่อ หรือ น่ารังเกียจ เป็นต้น (ถ้าทำใจให้รักคณิตศาสตร์ไม่ได้ ก็ควรใช้ในฐานะเป็นเครื่องมือ) :please:

ผมได้เคยอ่านหนังสือ My Maths เนื่องจาก สสวท.ส่งมาให้ลูกสาวทางไปรษณีย์ พบว่ามีเนื้อบทความที่ดี และแสดง
ออกถึงความตั้งใจของคณะผู้จัดทำ เพื่อประโยชน์ในการพัฒนาและเผยแพร่ศาสตร์ทางด้านนี้ :great:

แต่พบว่ายังมีคนที่อีกหลายคนที่ไม่สามารถทำความเข้าใจในเนื้อหาของหนังสือ My Maths ได้ เนื่องจากต้องการ
การปรับพื้นอยู่พอสมควรจึงจะอ่านรู้เรื่อง ( ประเทศไทย ยังคงต้องการครูและสื่อการสอนที่ดีเสมอ ) :cry:
ผมโชคดีที่ได้พบครูที่ดีๆ มาสอนและแนะนำจึงทำให้ยังคงมีความรักในวิชานี้ (แม้ไม่ได้เรียนมานาน...) :)

สวัสดีปีใหม่ครับ ทีมงาน My Maths :great:

Psychoror 17 มกราคม 2008 00:10

คณิตศาสตร์นั้น ถ้าได้ทำโจทย์มากๆ ค่อยๆเริ่มเรียนจากง่ายไปยากโดยแต่ละเรื่องที่ได้เรียนนั้นเข้าใจอย่างลึกซึ้ง และไปเร็วกว่าที่อาจารย์ได้สอนในห้อง ได้พิชิตโจทย์ที่คิดว่ายาก และไม่ใช้วิธีถึก แต่ใช้วิธีพลิกแพลง มองโจทย์ให้ออก ถ้าทำอย่างที่ว่าได้ไปเรื่อยๆ แล้วพัฒนาได้อย่างรวดเร็ว จะรู้สึกเลยว่า ตัวเองน่ะ เก่งวิชาคณิตศาสตร์มากขึ้นมาก แล้วการที่เราไปฉีกหนังสือที่ซื้อมาน่ะครับ มันไม่ถูกต้องเลย ยิ่งเราทำอย่างนั้น จะทำให้จิตสำนึกเราเกลียดวิชาคณิตศาสตร์มากขึ้นอีก แทนที่จะคิดว่า เรายังอ่านตรงนี้ไม่เข้าใจ เราต้องค้นคว้า และต้องทำความเข้าใจในเรื่องนี้ให้ได้ ตอนแรกอาจจะรู้สึกอึกอัดบ้าง แต่ถ้าทำไปเรื่อยๆ จะรู้สึกชินกับมัน และชอบมันได้เอง....

kanakon 06 เมษายน 2008 17:02

วันนี้ไปร้านหนังสือมาเห็นบทความของคุณ Modern_scn ใน My Math ฉบับบเมษายน 2551 เยี่ยมเลยครับ
ผมอยากเขียนแต่ไม่รู้จะเขียนเรื่องไร พี่ๆที่เขียนบทความเป็นประจำรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

m_Innocent 11 เมษายน 2008 20:50

จุดเด่น my math คือ เป็นเหนือหาโจทย์คณิต ที่หาไม่ค่อยได้ง่ายๆนะคับ

ส่วนมากหนังสือส่วนใหญ่จะเป็นพื้นฐานซึ่งไม่ลึกซึ้ง

ผมคิดว่าเป็นนิตยสารที่ดีมากเลยคับ

มันทำให้ผมเจอโจทย์แปลกใหม่ น่าคิดมากเลยคับ

และในราคา 55 ก็ไม่แพงนะคับคุ้มจิงๆคับ ผมนี่อ่านและคิดเป็นเดือนเลย

ใครที่สนใจผมสนับสนุนเลยคับ สมัครสมาชิกเลย

ผมยังเสียดายอยู่เลยไม่รู้จักตั้งแต่ออกเล่มแรกนะคับ

ไม่งั้นเมื่อก่อนคงได้ความรู้เยอะกว่านี่มากเลยคับ

nooonuii 12 เมษายน 2008 08:51

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent (ข้อความที่ 29124)
จุดเด่น my math คือ เป็นเหนือหาโจทย์คณิต ที่หาไม่ค่อยได้ง่ายๆนะคับ

ส่วนมากหนังสือส่วนใหญ่จะเป็นพื้นฐานซึ่งไม่ลึกซึ้ง

ผมคิดว่าเป็นนิตยสารที่ดีมากเลยคับ

มันทำให้ผมเจอโจทย์แปลกใหม่ น่าคิดมากเลยคับ

และในราคา 55 ก็ไม่แพงนะคับคุ้มจิงๆคับ ผมนี่อ่านและคิดเป็นเดือนเลย

ใครที่สนใจผมสนับสนุนเลยคับ สมัครสมาชิกเลย

ผมยังเสียดายอยู่เลยไม่รู้จักตั้งแต่ออกเล่มแรกนะคับ

ไม่งั้นเมื่อก่อนคงได้ความรู้เยอะกว่านี่มากเลยคับ

ถ้าทีมงาน My Maths ได้อ่านความคิดเห็นนี้คงดีใจไม่น้อยครับ :laugh:
สั่งซื้อวารสารย้อนหลังได้นะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ารายละเอียดเป็นอย่างไร เดี๋ยวรอพี่ Gon มาอธิบายครับ

gon 12 เมษายน 2008 22:38

ถ้าจะซื้อย้อนหลัง รายละเอียดมีอยู่ในใบสมัครของนิตยสารอยู่แล้วครับ. :)

MoDErN_SnC 13 เมษายน 2008 00:22

My Maths ผมซื้อตั้งแต่เล่มแรกตอน ม.5 ละครับ :D

ถึงแม้บางทีโจทย์จะยาก (ได้แต่ดูเพราะมีงานอย่างอื่นมากมายทำให้ไม่มีเวลาคิดมากเท่าไร) แต่หลายๆอย่างในนิตยสารน่าสนใจมากครับ

ผมไม่สมัครสมาชิก แต่ใช้วิธีซื้อจากร้านทุกเดือนเอา เพราะกลัวว่าถ้าส่งแล้วมันจะช้ากว่าที่วางแผง (เป็นพวกใจร้อน 555) แล้วก็ไปรษณีย์ชอบเอาไปยัดในตู้ไปรษณีย์ทำให้หนังสือเสียด้วย

!c]-[!M4ru_1Vg!1V 03 พฤษภาคม 2008 14:39

มานเปนหนังสือเกี่ยวกับคณิตศาสตร์เล่มละ55บาทครับ
ถ้าสอบสสวทใตดตอนอยู่ประถทเค้าก็คงส่งมาให้มั้งครับ

!c]-[!M4ru_1Vg!1V 03 พฤษภาคม 2008 14:40

มานเปนหนังสือเกี่ยวกับคณิตศาสตร์เล่มละ55บาทครับ
ถ้าสอบสสวท.ติดตอนอยู่ประถมเค้าก็คงส่งมาให้มั้งครับ

ขออภัยครับมะกี้พิมพ์ผิด

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 14:44