Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   แฟนพันธุ์แท้ คณิตศาสตร์ Marathon (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2880)

Switchgear 27 มิถุนายน 2007 12:24

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 20263)
13. วิธีการสร้างจัตุรัสกลโดยวิธีของ De La Loubere มีชื่อเรียกอีกอย่างหนึ่งว่าอะไร และทำไมจึงเรียกชื่อเช่นนั้น

The Siamese method เพราะว่า De La Loubere เรียนรู้จากคนไทยเมื่อตอนที่เข้ามาเป็นทูตประจำสยาม (ชื่อเดิมของประเทศไทย)

มี link ใน Mathematica เผื่อใครอยากอ่านต่อ
The Siamese method

.................................

สละสิทธิ์ตั้งคำถามถัดไปเช่นเคย ใครมีคำถามเจ๋งๆ ใช้สิทธิ์นี้ได้เลย

nongtum 27 มิถุนายน 2007 17:43

งั้นผมขอถาม Hilbert อีกข้อละกัน

14. Hilbert เคยพูดว่า
"Aber meine Herren, eine Fakultät ist doch keine Badeanstalt!"
(แปล: แต่ท่านทั้งหลายครับ คณะนะครับ ไม่ใช่อ่างอาบน้ำ!)

เพื่อจุดประสงค์ใด พูดเพื่อใคร ร่วมกับใคร

TOP 27 มิถุนายน 2007 18:10

"The University Senate is not a Bath House"

Hilbert พูดกับฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย เพื่อให้ Emmy Noether ได้เป็นอาจารย์สอนหนังสือในคณะมั้งครับ

nongtum 27 มิถุนายน 2007 18:17

ใช่ครับ ขอกันที่ตรงนี้ไว้ก่อน เดี๋ยวไปเรียนกลับมาเดี๋ยวมาขยายความต่อครับ

คุัณ TOP ตั้งข้อต่อไปได้เลยครับ

คณิตศาสตร์ 27 มิถุนายน 2007 21:12

แล้วใครคือผู้กำเนิดกำหนดคณิตศาสตร์ขึ้นมาล่ะครับ

nooonuii 28 มิถุนายน 2007 07:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ (ข้อความที่ 20284)
แล้วใครคือผู้กำเนิดกำหนดคณิตศาสตร์ขึ้นมาล่ะครับ

คำตอบที่น่าจะถูกที่สุดของคำถามนี้ก็คือ มนุษย์ ครับ :laugh:

วิทยาศาสตร์ ธรรมชาติสร้าง
คณิตศาสตร์ มนุษย์สร้าง

:)

Switchgear 28 มิถุนายน 2007 21:52

คืนนี้...ไม่มีคำถามตกค้างให้คิดซะแล้ว :haha:

TOP 28 มิถุนายน 2007 23:29

2 ไฟล์และเอกสาร
15. รถจักรยาน ใช่ว่าจะต้องใช้ล้อเป็นวงกลมเสมอไป ล้อเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสก็สามารถขี่บนถนนได้ราบลื่นเช่นกัน เพียงแต่ต้องมีพื้นผิวถนนที่เหมาะสมกับรูปร่างของล้อ คำถามก็คือ พื้นผิวถนนที่เหมาะกับล้อรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส มาจากเส้นโค้งที่มีชื่อเรียกว่าอะไร :)
Attachment 107 Attachment 108

nongtum 29 มิถุนายน 2007 02:43

1 ไฟล์และเอกสาร
15. inverted catenaries ครับ
หากสนใจรายละเอียดเพิ่มเติม ดูได้ที่ sciencenews.org, wiki Square wheel, wiki Catenary และ wolfram.com ครับ

16. นักคณิตศาสตร์ในรูปนี้คือใคร มีผลงานที่สำคัญในด้านใด

nooonuii 30 มิถุนายน 2007 03:17

16. ยากจริงๆครับ ขอเดาว่า Riemann ครับ :unsure:

nongtum 30 มิถุนายน 2007 03:31

ยังไม่ใช่ครับ ลองเทียบกับ google picture ก็ได้ครับ

ใบ้อีกนิดว่า หนังสือหลายๆเล่มมักลงรูปของนักคณิตศาสตร์ท่านนี้ โดยใช้รูปจากแสตมป์ที่ระลึกครับ
หากจะค้นประว้ติจากวิกิ ลองกดดูภาษาอื่นที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษดู บางทีอาจเจอรูปนี้ก็ได้นะครับ

nooonuii 30 มิถุนายน 2007 11:46

16. เจอแล้วครับ :yum: รู้สึกว่าเขาจะเป็นเพื่อนกับ Riemann ด้วยนะ เขาคือ Richard Dedekind

คนนี้มีผลงานเยอะแยะทีเดียวโดยเฉพาะทางด้าน Algebraic Number Theory ครับ
หลายคนอาจจะเคยเห็นชื่อเหล่านี้

Dedekind Domain
Dedekind Cuts
Dedekind Zeta Function (คล้ายๆ Riemann Zeta Function)
Ideal (เขาเป็นคนสร้างขึ้นมาเพื่อใช้ในการศึกษาเกี่ยวกับพวก algebraic integers ครับ)

nooonuii 30 มิถุนายน 2007 12:02

17. ข้อนี้ไม่ยากแต่น่าสนใจมากครับ :)

การสอบแข่งขันคณิตศาสตร์ระดับอุดมศึกษาที่เข้มข้นมากที่สุดแห่งหนึ่งของโลกคงต้องยกให้
Putnam Competition ครับ ในปีหนึ่งๆจะมีนักศึกษาระดับปริญญาตรีของมหาวิทยาลัยใน
สหรัฐอเมริกาและแคนาดา เข้าร่วมประลองฝีมือกันหลายพันคน อาจถือได้ว่าเป็นการแข่งขัน
คณิตศาสตร์โอลิมปิกระดับอุดมศึกษาก็ว่าได้ เพราะผู้เข้าแข่งขันระดับมือฉมังส่วนใหญ่ีีีีีเคยมี
ประสบการณ์ในการแข่งขันคณิตศาสตร์โอลิมปิกระดับมัธยมมาแล้วทั้งสิ้น คำถามคือ

คุณ ธนสิน นำไพศาล เข้าร่วมการแข่งขัน Putnam Competition ครั้งแรกเมื่อไร และได้รับเงินรางวัลจากการแข่งขันเป็นจำนวนเท่าใดครับ

nooonuii 04 กรกฎาคม 2007 23:18

ข้อ 17 ไม่มีใครตอบจริงเหรอครับ งั้นรออีกสองสามวันค่อยมาเฉลยครับ

bell18 05 กรกฎาคม 2007 22:10

เหมือนเคยอ่านเจอในหนังสือเล่มไหนซักเล่ม แต่จำไม่ได้แล้ว คงต้องให้คุณธนสินมาเฉลย
หรือไม่ก็รออีกสองสามวันแล้วล่ะครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 12:33