Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Calculus and Analysis (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=27)
-   -   Calculus Marathon (2) (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1437)

passer-by 09 มีนาคม 2007 15:28

ไม่ต้องใช้อะไรพิเศษหรอกครับ น้อง timestopper

เพียงแต่ขอบเขตคราวนี้มันไม่ใช่ rectangular region การสลับขอบเขตเลยไม่ใช่เพียงแค่สลับขอบเขตในกับขอบเขตนอก แต่ต้องเขียนใหม่ทั้ง 2 ขอบเขตภายใต้ area เดิม

เดิมบริเวณ $dvdu$ มันเป็น $ 0 \leq v \leq u \,\,\, , u \geq 0 $ ดังรูปข้างล่างก่อนหมุน (บริเวณ A cover ใต้เส้นถึง infinity นะครับ)

แล้วก็เปลี่ยนเป็นขอบเขตแบบ $dudv$ ก็เหมือนน้องมองเอาแกน v เป็นเส้นนอน และแกน u เป็นเส้นตั้งน่ะครับ ก็จะเห็นเป็นรูปล่าง และขอบเขตก็จะเป็น $ v \leq u < \infty \,\,\, , v \geq 0 $

NOTE : $\infty$ ที่ผมเขียนบรรทัดก่อน เป็นแค่ notation เท่านั้นนะครับ

nooonuii 10 มีนาคม 2007 08:51

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ Timestopper_STG:

งงตอนสลับขอบเขตอะครับ
ทำไมพอสลับduกับdvละขอบเขตเปลี่ยนเป็น0ถึงuเป็นvถึง$\infty$ :confused:
ต้องใช้ความรู้เรื่องอะไรป็นพิเศษรึเปล่าครับ :(

ใช้ความรู้เกี่ยวกับเซตและฟังก์ชันครับ ตัวลิมิตการอินทิเกรตก็คือเซต พอเราเปลี่ยนตัวแปรก็เหมือนกับเรา apply ฟังก์ชันลงบนเซตนั้น ตัวลิมิตการอินทิเกรตหลังจากเปลี่ยนตัวแปรจึงขึ้นอยู่กับ image ของเซตเริ่มต้นที่ส่งผ่านโดยฟังก์ชันที่เราใช้เปลี่ยนตัวแปรครับ อย่างกรณีนี้การสลับตัวแปรในการอินทิเกรตก็คือการใช้ฟังก์ชันสลับตัวแปร $u$ กับ $v$ นั่นเองครับ แต่เวลาเราเขียนมักจะใช้ตัวแปรตัวเดิมจึงทำให้งงครับ จริงๆถ้าเปลี่ยนเป็น $x$ กับ $y$ ก็จะทำให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ

มีสุดยอดวิชาอยู่สามอย่างที่ใครได้มาครอบครองก็จะได้เป็นนักคณิตศาสตร์ผู้เยี่ยมยุทธ์ สามสิ่งนั้นคือ ความรู้เกี่ยวกับ ตรรกศาสตร์ เซต และ ฟังก์ชัน ครับ :laugh:

passer-by 12 มีนาคม 2007 04:45

M@gpie 12 มีนาคม 2007 19:07

เป็นโจทย์ ODE ที่พระเจ้าจอร์จมากครับพี่ passer-by :great:
ผมนั่งเปลี่ยนตัวแปรอยู่นาน แต่ไม่เห็นความสัมพันธ์ :haha:

warut 12 มีนาคม 2007 19:58

โห... คุณ passer-by ให้เวลาข้อ 80. น้อยจังครับ ผมมาเห็นโจทย์ข้อนี้ก็ตอนเฉลยซะแล้ว

passer-by 12 มีนาคม 2007 20:44

คือปกติ ผมจะตั้ง timer ไว้ว่า คำถามข้อนึงของผมมีเวลา 4 วัน ถ้าไม่มีใครมาตอบ ผมก็จะเฉลย ไม่อยากทิ้งไว้นานครับ เพราะ 2 สาเหตุคือ เดี๋ยวผมลืมว่าผมเคย post ข้อนี้ไว้ กับอีกเหตุผลคือ มีคำถามที่ไม่มีใครตอบในกระทู้มาราธอนมากมายพอแล้ว

แต่เอาเป็นว่า คราวหลังผมตั้ง timer ไว้ซัก 1 สัปดาห์แล้วกัน

ส่วนข้อ 80 ผมเอามาจาก competition (ชื่อย่อขึ้นต้นด้วย h) ซึ่งดังมากๆและเพิ่งจบไปไม่นานนี้ ที่สำคัญก็คือมีเด็กไทยไปแข่งด้วยครับ

ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกข้อนี้จะ 7 คะแนน

Timestopper_STG 28 เมษายน 2007 12:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Timestopper_STG (ข้อความที่ 10587)
74.จงหาค่าของ$\displaystyle{\int\limits_0^{\infty}\frac{e^{-t}-2e^{-3t}+e^{-5t}}{t^2}dt}$ :rolleyes:

At first we observe that $\displaystyle{\frac{1}{t^2}=\int_0^{\infty}xe^{-tx}dx}$
$\displaystyle{\int\limits_0^{\infty}\frac{e^{-t}-2e^{-3t}+e^{-5t}}{t^2}dt}$
$\displaystyle{=\int_0^{\infty}\int_0^{\infty}xe^{-tx}\left(e^{-t}-2e^{-3t}+e^{-5t}\right)dxdt}$
$\displaystyle{=\int_0^{\infty}x\int_0^{\infty}e^{-(1+x)t}-2e^{-(3+x)t}+e^{-(5+x)t}dtdx}$
$\displaystyle{=\int_0^{\infty}\left[\left(\frac{x}{1+x}\right)-2\left(\frac{x}{3+x}\right)+\left(\frac{x}{5+x}\right)\right]dx}$
$\displaystyle{=\int_0^{\infty}\left[\left(1-\frac{1}{1+x}\right)-2\left(1-\frac{3}{3+x}\right)+\left(1-\frac{5}{5+x}\right)\right]dx}$
$\displaystyle{=\int_0^{\infty}\left[-\frac{1}{1+x}+\frac{6}{3+x}-\frac{5}{5+x}dx\right]}$
$\displaystyle{=\left[\ln\left(\frac{(3+x)^6}{(1+x)(5+x)^5}\right)\right]_0^{\infty}=\ln\left(\frac{5^5}{3^6}\right)}$:)
Don't be surprise why a "ลมปราณบริสุทธิ์" man can solve this question with a beautiful method.
Because I have just copied this from the other place.:p

Timestopper_STG 29 เมษายน 2007 10:43

ผมเห็นว่าช่วงนี้บอร์ดเงียบๆไป+ผมไม่เห็นว่ามีโจทย์เหลือในกระทู้นี้เลยครับเลยหามาลงเพิ่มให้:p
81.$\displaystyle{\int_0^\frac{\pi}{2}\frac{dx}{\{\sin(x+a)+\cos x\}^2}=?,|a|<\frac{\pi}{2}}$
82.$\displaystyle{\int_0^\infty\frac{\ln x}{x^3+1}dx=?}$
83.$\displaystyle{\int_0^1\frac{\ln(1+x)}{1+x^2}dx=?}$
ไม่รู้ว่ามีข้อไหนซ้ำหรือเปล่านะครับถ้าซ้ำผมจะได้เอาออกครับแหะๆ:D

passer-by 30 เมษายน 2007 01:10

ข้อ 83 ซ้ำ้กับ คำถามข้อ14 ที่นี่ ครับ

Timestopper_STG 02 พฤษภาคม 2007 19:29

ผมเคยเห็นเวลาที่พิมพ์แล้วใช้เส้นขีดฆ่านี่ทำกันยังไงหรอครับผมจะได้ทำมั่งที่พิมพ์ผิดไป:D

passer-by 25 พฤษภาคม 2007 02:52

83. (Medium level) Evaluate $$ \int_0^{\frac{\pi}{4}} \frac{\ln \cot \theta}{(\sin^5 \theta + \cos^5 \theta)^2}\cdot \sin^4 2\theta \,\, d\theta $$

Timestopper_STG 27 พฤษภาคม 2007 17:29

ใช้ partial fractions หรือเปล่าครับผมทำมาละมันถึกมากๆถ้าถูกทางจะได้ทำต่อครับ:p

passer-by 28 พฤษภาคม 2007 00:45

คิดว่าไม่จำเป็นครับ (หมายความว่า ถ้าใช้ ก็ไม่ใช่ขั้นตอนสำคัญของข้อนี้ครับ)

แต่ที่น่าจะได้ี่ใช้แน่ๆ คือ by parts หรือบางคนอาจจะเลือกกระจาย series ก็ไม่ว่ากันครับ

Note : ข้อนี้ อาจจะถึกนิดหน่อย แต่ไม่อึดมากครับ

nooonuii 02 มิถุนายน 2007 13:16

มาเพิ่มให้อีกข้อนึงครับ

84. จงหาค่าของ $$\int_0^1 \frac{\sqrt{x-x^2}}{x+2} \,dx$$

M@gpie 03 มิถุนายน 2007 14:33

ข้อ 84. ของพี่ nooonuii รู้สึกจะเป็นข้อสอบ Qualify Exam รึเปล่าครับ เหมือนผมเคยเห็นในกระทู้เก่าๆ เฉลยโหดมาก แต่อาจจะมีวิธีทั่วๆไป ยังคิดไม่ออกครับ ขอเติมโจทย์ละกันอิอิ

85. Assume that $f$ is integrable such that $0<f(x)<\infty $ for $x\in [0,1]$. Prove that \[ \int_0^1 f(x) dx \cdot \int_0^1\frac{1}{f(x)}dx \geq 1.\]

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:34