Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข้อสอบโอลิมปิก (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=28)
-   -   TMO 15 Discussion (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=24126)

Pitchayut 06 พฤษภาคม 2018 15:23

TMO 15 Discussion

Day 1

1. ให้วงกลมแนบในของ $\Delta ABC$ สัมผัส $BC, CA, AB$ ที่จุด $D, E, F$
ให้ $P, Q$ เป็นจุดกึ่งกลาง $DF, DE$
ให้ $PC$ ตัด $DE$ ที่จุด $R$ และ $BQ$ ตัด $DF$ ที่จุด $S$.

(ก) จงแสดงว่า $B, C, P, Q$ อยู่บนวงกลมเดียวกัน

(ข) จงแสดงว่า $P, Q, R, S$ อยู่บนวงกลมเดียวกัน

2. จงแสดงว่าไม่มีฟังก์ชัน $f : \mathbb{R}\to\mathbb{R}$ ที่ทำให้ $f(x+f(y)) = f(x) + y^2$ สำหรับทุก $x,y\in\mathbb{R}$.

3. แม่หญิงการะเกดแจกแฟลชไดรฟ์ที่บันทึกข้อมูลลับทางประวัติศาสตร์ ชนิดความจุ $1,2,4,8,16$ และ $32$ GB ชนิดละ $3$ แท่ง ให้บ่าว $6$ คน คนละ $3$ แท่ง โดยแต่ละคนได้รับแฟลขไดรฟ์ชนิดความจุแตกต่างกันทั้งสามแท่ง เพื่อนำไปมอบให้แก่เจ้าเมืองนครราชสีมาเก็บรักษาไว้ในปราสาทหินต่างๆ

จงแสดงว่า มีความจุสองชนิดซึ่งบ่าวแต่ละคนได้รับแฟลชไดรฟ์เพียงชนิดใดชนิดหนึ่งเท่านั้น หรือผลบวกความจุดแฟลชไดรฟ์ทั้งสามแท่งของบ่าวแต่ละคนมีค่าแตกต่างกันหมด

4. ให้ $a,b,c$ เป็นจำนวนจริง ที่ไม่เท่ากับ $0$ ซึ่ง $a+b+c=0$ จงหาค่ามากสุดของ
$$\frac{a^2b^2c^2}{(a^2+ab+b^2)(b^2+bc+c^2)(c^2+ca+a^2)}$$
5. จงหาค่าน้อยสุดของ $a+b$ ซึ่ง $a$ และ $b$ เป็นจำนวนเต็มบวกที่หารด้วย $5$ ไม่ลงตัว แต่ $a^5+b^5$ หารด้วย $5^5$ ลงตัว

Day 2

6. ให้ $A$ เป็นเซตของสามสิ่งอันดับ $(x,y,z)$ ของจำนวนนับที่ทำให้ $2x^2 = 3y^3 + 4z^4$.

(ก) จงแสดงว่าถ้า $(x,y,z)\in A$ แล้ว $x,y,z$ หารด้วย $6$ ลงตัว

(ข) จงแสดงว่า $A$ เป็นเซตอนันต์

7. มีสี $25$ สี นำมาระบายสมาชิกแต่ละตัวของเซต $S=\{1,2,...,61\}$ ต้วละหนึ่งสี โดยไม่จำเป็นต้องใช้ครบทุกสี ให้ $m$ คือจำนวนสับเซตที่ไม่ใช่เซตว่างของ $S$ ที่สมาชิกทุกตัวในสับเซตนี้มีสีเดียวกันหมด
จงหาค่าน้อยสุดที่เป็นไปได้ของ $m$

8. สลาก $2n+1$ ใบ มีจำนวนเต็มบวกที่แตกต่างกันเขียนกำกับไว้ใบละหนึ่งจำนวน โดยผลบวกของจำนวนที่เขียนกำกับสลากทุกใบมีค่ามากกว่า $2330$ แต่ผลบวกของจำนวนที่เขียนกำกับสลาก $n$ ใบใดๆ มีค่าไม่เกิน $1165$
จงหาค่ามากสุดที่เป็นไปได้ของ $n$

9. ให้วงกลมแนบในของ $\Delta ABC$ สัมผัส $AB$ ที่จุด $D$
ให้ $P$ เป็นจุดบนส่วนของเส้นตรง $BC$ ที่ไม่ใช่จุด $B, C$
ให้ $K, L$ เป็น incenter ของ $\Delta ABP, \Delta ACP$ ตามลำดับ
ถ้าวงกลมล้อมรอบรูป $\Delta KPL$ ตัด $AP$ อีกครั้งที่ $Q$
จงแสดงว่า $AD=AQ$

10. ให้ $a,b,c$ เป็นจำนวนจริงที่ไม่เท่ากับศูนย์ จงแสดงว่าถ้าฟังก์ชัน $f,g : \mathbb{R}\to\mathbb{R}$ สอดคล้องกับ $af(x+y)+bf(x-y)=cf(x)+g(y)$ สำหรับทุกจำนวนจริง $x,y$ ซึ่ง $y>2018$ แล้วจะมีฟังก์ชัน $h:\mathbb{R}\to\mathbb{R}$ ซึ่ง $f(x+y) + f(x-y) = 2f(x) + h(y)$ สำหรับทุกจำนวนจริง $x,y$

จูกัดเหลียง 06 พฤษภาคม 2018 16:51

ดูซอฟท์ลงมากจริงๆครับ

Pitchayut 07 พฤษภาคม 2018 16:46

วันที่สองมาแล้วนะครับ เชิญทำได้ตามสบายเลยครับ

ZenithX 08 พฤษภาคม 2018 00:05

ข้อ 6,
(ก) ชัดเจนว่า $2\mid y$ ทำให้ได้ว่า $y=2k$ สำหรับ $k\in \mathbb{Z}$
ทำไปเรื่อยๆ จะได้ $2\mid x$ นั่นคือ $x=2l$ , $l\in \mathbb{Z}$
และ $2\mid z$ จะได้ $z=2m$ , $m\in \mathbb{Z} $
พิจารณา $2x^2=3y^3+4z^4$
จะได้ $8l^2=24k^3+64m^4$ $\Rightarrow$ $l^2=3k^3+8m^4$
พิจารณาทั้งสองฝั่งในมอดุโล 3
จะได้ $l^2 \equiv 0,1 \pmod{3}$
แต่ $8m^4+3k^3 \equiv 0,2 \pmod{3}$
ทำให้สรุปได้ว่า $l^2 \equiv 8m^4+3k^3 \equiv 0 \pmod{3} \Rightarrow 3\mid l \Rightarrow 6\mid x$
แทนค่าตัวแปรไปเรื่อยๆ จะสรุปได้ว่า $6\mid y$ และ $6\mid z$ ตามต้องการ
(ข) แทนค่า $x=54\cdot 6^6\cdot n^6$
$y=6^5\cdot n^4$
$z=6^4\cdot n^3$
จะได้ว่าสมการเป็นจริงทุก $n\in \mathbb{Z} $ จึงได้ $(x,y,z)$ มีไม่จำกัดและ A เป็นเซตอนันต์ตามต้องการ

Phongwish1412 08 พฤษภาคม 2018 10:50

ข้อ6. โจทย์เขาบอกว่าสามสิ่งอันดับของจำนวนเต็มครับ
-
-
ข้อข.)
แทน$x=0 ,y=6(-2k^4), z=6(k^3)$ ก็จะได้เช่นเดียวกัน

Beatmania 08 พฤษภาคม 2018 14:00

เอาไปทำเล่นสนุกๆ ครับ เผื่อมีคนบอกว่าวันแรกยังไม่ยากพอ :)

Day 1 Hell's Edition

1. ให้วงกลมแนบในของ $\Delta ABC$ สัมผัส $BC, CA, AB$ ที่จุด $D, E, F$

ให้ $P, Q$ เป็นจุดกึ่งกลาง $DF, DE$

ให้ $PC$ ตัด $DE$ ที่จุด $R$ , $BQ$ ตัด $DF$ ที่จุด $S$ และ $PC$ ตัด $BQ$ ที่จุด $X$.

(ก) จงแสดงว่า $P, Q, R, S$ อยู่บนวงกลมเดียวกัน

(ข) จงแสดงว่า วงกลมล้อมรอบสามเหลี่ยม $PQX$ สัมผัสกับวงกลมแนบในสามเหลี่ยม $ABC$

2. จงแสดงว่าไม่มีฟังก์ชัน $f : \mathbb{R}\to\mathbb{R}$ ที่ทำให้

$$f(x+f(y)) = f(x) + y^{2.018}$$

สำหรับทุก $x,y\in\mathbb{R}$ และ $y>0$ .

3. แม่หญิงกาลกิณีแจกแฟลชไดรฟ์ที่บันทึกวิดิโอลับทางประวัติศาสตร์ ชนิดความจุ $1,\sqrt[3]{2} ,\sqrt[3]{2^2},2,\sqrt[3]{2^4} $ และ $\sqrt[3]{2^5} $ GB ชนิดละ $3$ แท่ง ให้บ่าว $6$ คน คนละ $3$ แท่ง

โดยแต่ละคนได้รับแฟลขไดรฟ์ชนิดความจุแตกต่างกันทั้งสามแท่ง เพื่อนำไปมอบให้แก่เจ้าของวิดิโอเพื่อเก็บรักษาไว้ในปราสาทหินต่างๆ

จงแสดงว่า มีความจุสองชนิดซึ่งบ่าวแต่ละคนได้รับแฟลชไดรฟ์เพียงชนิดใดชนิดหนึ่งเท่านั้น

หรือผลบวกความจุแฟลชไดรฟ์ทั้งสามแท่งของบ่าวแต่ละคนมีค่าแตกต่างกันหมด

4. ให้ $a,b,c$ เป็นจำนวนจริง ที่ไม่เท่ากับ $0$ ซึ่ง $a+b+c=0$ จงหาค่ามากสุดของ
$$(1+\frac{a^3}{b^3})(1+\frac{b^3}{c^3})(1+\frac{c^3}{a^3})$$

5. จงหาค่าน้อยสุดของ $a+b$ ซึ่ง $a$ และ $b$ เป็นจำนวนเต็มบวกที่หารด้วย $2018$ ไม่ลงตัว แต่ $a^5+b^5$ หารด้วย $2018^{2018}$ ลงตัว

ไม่ได้เรียงยาก-ง่ายนะครับ ผมกับเพื่อนผม(จิรายุส)เป็นคนดัดแปลงโจทย์พวกนี้ครับๆ

Phongwish1412 08 พฤษภาคม 2018 14:09

แม่หญิงกาลกิณี 555555
(ปล.ถ้าพิสูจน์ว่าชุดที่ไม่เหมือนกันมันบวกกันไม่เท่ากันเสมอ ที่เหลือก็ง่ายเลยครับ)

Pitchayut 08 พฤษภาคม 2018 16:21

Hell Edition P1 แทบจะใช้ความรู้ทุกเรื่องใน สสวท 2 แนะนำว่าอย่าอ่านจะดีกว่าครับ

Pitchayut 08 พฤษภาคม 2018 17:04

มาทยอยลง Solution (แบบปกติ)

Thgx0312555 09 พฤษภาคม 2018 06:36

ขอลง Hint ทุกข้อไว้นะครับ [แบบปกติ]
ปีนี้ข้อสอบง่ายกว่าเดิมเยอะเลย (ยกเว้นข้อ 10 นะ)

DAY1

DAY 2

10 ติดปัญหาหน่อย เดี๋ยวลบก่อนครับ

Pitchayut 09 พฤษภาคม 2018 17:34

Solution 6-9

Thgx0312555 10 พฤษภาคม 2018 01:47

Solution ข้อ 10 แก้ใหม่แล้ว

Aquila 10 พฤษภาคม 2018 08:07

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 (ข้อความที่ 185934)
Solution ข้อ 10 แก้ใหม่แล้ว

ทำไมถึงลบ hint อันเก่าออกไปเหรอครับ

ไอเดียตรงส่วนนั้นมันมีปัญหาอะไร

เพราะเหมือนว่า solution นี้ไม่ได้ใช้ lemma อันนั้นแล้ว

Beatmania 10 พฤษภาคม 2018 17:10

โทษทีครับ ติดงานที่มหาลัย ;_; อาจจะง่ายกว่าวันแรกครับ 555

Day 2 Hell's Edition

6. ให้ $p,q,r$ เป็นจำนวนเฉพาะที่แตกต่างกันและ $A$ เป็นเซตของสามสิ่งอันดับ $(x,y,z)$ ของจำนวนนับที่ทำให้ $px^p = qy^q + rz^r$. จงแสดงว่า $A$ เป็นเซตอนันต์

7. มีสี $25$ สี นำมาระบายสมาชิกแต่ละตัวของเซต $S=\{1,2,...,2561\}$ ต้วละหนึ่งสี โดยไม่จำเป็นต้องใช้ครบทุกสี

ให้ $m$ คือจำนวนสับเซตที่มีสมาชิกเป็นจำนวนคู่โดยไม่ใช่เซตว่างของ $S$ ที่สมาชิกทุกตัวในสับเซตนี้มีสีเดียวกันหมด

จงหาค่าน้อยสุดที่เป็นไปได้ของ $m$

8. ให้ $k$ เป็นจำนวนนับ สลากกินแบ่ง $2n+1$ ใบ มีจำนวนเต็มบวกที่แตกต่างกันเขียนกำกับไว้ใบละหนึ่งจำนวน

โดยผลบวกของจำนวนที่เขียนกำกับสลากกินแบ่งทุกใบมีค่ามากกว่า $x$

แต่ผลบวกของจำนวนที่เขียนกำกับสลากกินแบ่ง $k$ ใบใดๆ มีค่าไม่เกิน $\frac{kx}{2n}$

จงหาค่ามากสุดที่เป็นไปได้ของ $n$ ในรูปของ $x,n$

9. ให้วงกลมแนบในของ $\Delta ABC$ สัมผัส $AB$ ที่จุด $D$ และ $AC$ ที่ $E$

ให้ $P$ เป็นจุดบนส่วนของเส้นตรง $BC$ ที่ไม่ใช่จุด $B, C$

ให้ $K, L$ เป็น incenter ของ $\Delta ABP, \Delta ACP$ ตามลำดับ

ถ้าวงกลมล้อมรอบรูป $\Delta KPL$ ตัด $AP$ อีกครั้งที่ $Q$

ให้ $\Gamma$ เป็นวงกลมล้อมรอบ $QED$

จงแสดงว่า $\Gamma$ และวงกลมล้อมรอบ $KPL$ สัมผัสกัน ก็ต่อเมื่อ วงกลมแนบในของรูปสามเหลี่ยม $ ABP,ACP$ มีรัศมีเท่ากัน

10. เหมือนเดิมครับ มันยากอยู่แล้ว (หมดไอเดียในการทำให้ยากละครับ 55555)

จูกัดเหลียง 11 พฤษภาคม 2018 17:56

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Beatmania (ข้อความที่ 185920)
2. จงแสดงว่าไม่มีฟังก์ชัน $f : \mathbb{R}\to\mathbb{R}$ ที่ทำให้

$$f(x+f(y)) = f(x) + y^{2.018}$$

สำหรับทุก $x,y\in\mathbb{R}$ และ $y>0$

ขอข้อเดียวก่อนครับ ไม่ชัวร์ด้วย 555

Let $k=2.018,c=f(0)$ the equation becomes $f(x+f(y))=f(x)+y^k$
$P(x,0):f(x+c)=f(x)\Longrightarrow f(c)=c$
$P(x,c):f(x)=f(x+c)=f(x)+c^k\therefore f(0)=c=0:P(0,x)\Longrightarrow f(f(x))=x^k$ see that $f(f(1))=1$
$$(x+f(y))^k=f(f(x+f(y)))=f(y^k+f(x))=f(y^k)+x^k...(m)$$
replace $x=0$ in the above equation we have $\displaystyle f(y^k)=f(y)^k$
replace $x=1,y=f(1)$ in the equation $(m)$ we have $2^k=2$ which is impossible since $k\not =1$

Sirius 11 พฤษภาคม 2018 22:58

สวัสดีครับ ผมไม่ได้เล่น Mathcenter มานานเลย 555

วันนี้จะมาแนะนำ InfinityDots ให้ชาว Mathcenter รู้จักครับ กลุ่ม InfinityDots เป็นกลุ่มของนักเรียนผู้แทนประเทศไทย และค่ายฟอสซิล (สสวท. 2) ครับ ส่วนใหญ่เราจะ active บนเว็บ AoPS มากกว่า ใครที่เล่น AoPS ด้วยอาจจะรู้จักพวกเราจาก InfinityDots MO ทั้งสองครั้ง

ช่วงนี้กลุ่ม InfinityDots ที่ผมเป็นสมาชิก ได้ทำเว็บไซต์ของเราเพื่อลงโจทย์ข้อสอบเก่าในประเทศไทย ลงโจทย์ที่น่าสนใจที่เราเจอ และลงบทความต่างๆ จากพวกเราเอง โดยล่าสุดเราได้เขียนข้อคิดเห็นและวิธีทำของพวกเราสำหรับโจทย์ TMO 15 ครับ
ภาษาไทย English

ตัวเว็บไซต์ของ InfinityDots ดูได้ที่นี่ครับ

ฝากติดตามเว็บไซต์ของพวกเราด้วยนะครับ

Aquila 12 พฤษภาคม 2018 01:47

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sirius (ข้อความที่ 185950)
สวัสดีครับ ผมไม่ได้เล่น Mathcenter มานานเลย 555

วันนี้จะมาแนะนำ InfinityDots ให้ชาว Mathcenter รู้จักครับ กลุ่ม InfinityDots เป็นกลุ่มของนักเรียนผู้แทนประเทศไทย และค่ายฟอสซิล (สสวท. 2) ครับ ส่วนใหญ่เราจะ active บนเว็บ AoPS มากกว่า ใครที่เล่น AoPS ด้วยอาจจะรู้จักพวกเราจาก InfinityDots MO ทั้งสองครั้ง

ช่วงนี้กลุ่ม InfinityDots ที่ผมเป็นสมาชิก ได้ทำเว็บไซต์ของเราเพื่อลงโจทย์ข้อสอบเก่าในประเทศไทย ลงโจทย์ที่น่าสนใจที่เราเจอ และลงบทความต่างๆ จากพวกเราเอง โดยล่าสุดเราได้เขียนข้อคิดเห็นและวิธีทำของพวกเราสำหรับโจทย์ TMO 15 ครับ

ตัวเว็บไซต์ของ InfinityDots ดูได้ที่นี่ครับ

ฝากติดตามเว็บไซต์ของพวกเราด้วยนะครับ

มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณมากครับ :great:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 03:20