ข้อสอบ สสวท ป.6 ปีการศึกษา 2557 (ฉบับเต็ม)
ข้อสอบ ป.6 ปีนี้มี 30 ข้อครับ (ปี52-56 ป.6 มี 40 ข้อ)
|
15 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ1-15 ครับ
|
15 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ16-30 ครับ
|
รบกวนช่วยเฉลย สสวท. ป.6 ทุกข้อให้ด้วยครับ
|
Highspeed Math ของพี่บุ๋มมีลงเฉลยแบบละเอียดแล้วนะครับ เห็นบอกว่าจะทยอยลงจนครบภายในวันนี้
https://www.facebook.com/highspeedma...74?pnref=story |
ครูwhatshix ขอคำตอบ หากมีวิธีทำด้วย จะขอบคุณมากค่ะ
|
ปีนี้ดูข้อสอบจะยากกว่าปีก่อน ๆ นะครับ
|
1 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ 1)
คิดง่ายๆ ตั้งคูณตามรูป หลักหน่วยต้องการ 9 จะต้องหาเลขที่ไปคูณ 3 แล้วลงท้ายด้วย 9 จะได้ 3 หลักสิบต้องการ 6 จะต้องหาเลขที่ไปคูณ 3 แล้วลงท้ายด้วย 1 (รวมกับ 5 ได้ 6) จะได้ 7 หลักร้อยต้องการ 1 จะต้องหาเลขที่ไปคูณ 3 แล้วลงท้ายด้วย 3 (รวมกับ 8 ได้ 11) จะได้ 1 ตอบ 173 |
ข้อ2
หน้า 1 - 9 = 9 หน้า 10 - 99 = 2 x 90 = 180 หน้า 100 - 289 = 3 x 190 = 570 รวม 9 + 180 + 570 = 759 |
ข้อ 3)
ห้องทั้งหมดมี 5 x 16 = 80 ห้อง เลข 1-9 ตั้งเป็นเบอร์ห้องได้ 7 ห้อง ทุกๆ เลขชุดละ 10 ตัว ถัดไป ตั้งแต่ 10 - 19 จนถึง 120 - 129 ซึ่งมี 12 ชุด จะตั้งเป็นเบอร์ห้องได้ชุดละ 8 ตัว ยกเว้น 3 ชุด คือ 20 - 29, 40 - 49, 120 - 129 ซึ่งตั้งเป็นเบอร์ห้องไม่ได้เลย ดังนั้นเหลือ 9 ชุด ซึ่งตั้งเป็นเบอร์ห้องได้ 9 x 8 = 72 ห้อง ดังนั้นห้องที่ 80 คือ 130 |
ข้อ 4)
ความสัมพันธ์อยู่ในรูป $a\triangleright b = (a-b)^2$ $15\triangleright 5 = (15-5)^2 = 100$ |
ข้อ 5)
นายสงัดได้คะแนนร้อยละ 30 ของผู้มาลงคะแนน ดังนั้น คะแนนของนายสงบรวมกับบัตรเสีย เท่ากับ ร้อยละ 70 ของผู้มาลงคะแนน ถ้าหักส่วนที่นายสงบได้เท่ากับนายสงัด คือ ร้อยละ 30 ออกไป จะได้ว่า คะแนนที่นายสงบได้มากกว่านายสงัดรวมกับบัตรเสีย เท่ากับ ร้อยละ 40 ของผู้มาลงคะแนน ร้อยละ 40 ของผู้มาลงคะแนน = 425 + 35 = 460 คน ร้อยละ 70 ของผู้มาลงคะแนน $= \frac{460 \times 70}{40} = 805$ คน นายสงบได้คะแนน $ = 805 - 35 = 770$ คะแนน |
ข้อ 6)
ให้นักเรียนชายสมัครเข้าค่าย $x$ คน จากโจทย์ เขียนเป็นสมการ $\frac{5x}{3} - 11 = \frac{4}{5} (x+9)$ $x = 21$ $\therefore $ นักเรียนชายมาเข้าค่าย $21+9 = 30$ คน นักเรียนหญิงมาเข้าค่าย $\frac{4}{5} \times 30 = 24$ คน รวมนักเรียนมาเข้าค่าย $54$ คน |
ข้อ22 ถอดรหัสยังไงคับ งง คิดยังไงก็ไม่ออก
|
ข้อ 7)
ในการทำสร้อยข้อมือจะต้องใช้ลูกปัดจำนวนเท่ากันทุกสีให้น้อยที่สุด โดยไม่เหลือเศษ จึงหา ตัวคูณร่วมน้อย ระหว่าง 25, 40, 50 ได้เป็น 200 ดังนั้นจะต้องซื้อลูกปัดสีละ 200 เม็ด สีแดง $\frac{200}{25}\times 25 = 200$ บาท สีน้ำเงิน $\frac{200}{40}\times 30 = 150$ บาท สีขาว $\frac{200}{50}\times 40 = 160$ บาท ใช้เงินทั้งหมด $510$ บาท |
อ้างอิง:
รหัสตัวสอง เป็นสีดำที่อยู่ด้านซ้ายของลูกบาศก์ รหัสตัวสาม เป็นสีดำที่อยู่ด้านบนของลูกบาศก์ ข้อนี้ตอบ 2 2 4 |
ข้อ8)
จำนวนพาลินโดรมที่มากกว่า29792แต่ไม่เกิน30017(30017เพราะ ขับได้ไกลที่สุดคือ75กม./ชม. ขับ3ชม. 75คูณ3=225 แล้วนำ225+29792=30017) ก็คือ30003 แล้วนำ30003-29792=211 ตอบ221กิโลเมตร |
อ้างอิง:
|
ข้อ16)คิดยังไงคับ ผมคิดไม่ออก งง
|
อ้างอิง:
= พื้นที่สี่เหลี่ยม $ABCD - 2 \bigtriangleup BAE - 2 \bigtriangleup FCB$ = $15 \times 75 - 2 (\frac{1}{2} \times 15 \times \frac{5}{3}) - 2 (\frac{1}{2} \times 5 \times \frac{15}{5})$ = $35$ ตารางหน่วย |
อ้างอิง:
|
รบกวนขอเฉลยข้อ 13, 14 และ 27 ด้วยครับ
ขอบคุณครับ |
ลองข้อ10)
เงินทั้งหมดแบ่งเป็น 7 ส่วน เท่าๆกันจะแบ่งได้พอดี และ เหรียญหนึ่งบาทน้อยกว่า 5 เหรียญ จำนวนเงินที่น้อยที่สุดที่เป็นไปได้คือ 4(1)+7(5)+1(10)=49 ดังนั้นเงินทั้งหมดอาจจะเป็น 49 56 63 70 77 84 ... ถ้าแบ่งเงินออกเป็น 5 ส่วนเท่าๆกันเหลือเงิน 3 บาท ดังนั้นคุณครูมีเงิน 63 บาทครับ |
ลองข้อ 11)
$(AC)^2=(AB)^2+(BC)^2$ $(AC)^2=8^2+8^2$ $(AC)^2=128$ $AC=\sqrt{128}$ สามเหลี่ยมABC เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว $OC=\frac{AC}{2} $ $OC=\frac{\sqrt{128} }{2} $ จากรูปสามเหลี่ยมมุมฉากBOC จะได้ว่า $(BC)^2=(OC)^2+(OB)^2$ แทนค่า $8^2=(\frac{\sqrt{128} }{2})^2+(OB)^2$ $(OB)^2=64-\frac{128}{4} $ $(OB)^2=\frac{128}{4} $ $OB=\frac{\sqrt{128} }{2}$ $OC\times OB=\frac{\sqrt{128} }{2}\times \frac{\sqrt{128} }{2}$ $OC\times OB=\frac{128}{4} =32$ |
ลองข้อ12)
$วงกลมนอกR=28$หาความยาวรอบวงกลมนอก $2\Pi R=2\times \frac{22}{7} \times 28=176$ $วงกลมในr=21$หาความยาวรอบวงกลมใน $2\Pi R=2\times \frac{22}{7} \times 21=132$ พิจารณารูปที่ 2 จะเห็นว่าเส้นโค้ง AB ใช้วงกลมนอกครึ่งวง + วงกลมในครึ่งวง มาต่อกันเป็นเส้นโค้ง จะได้ว่า $\frac{176}{2} +\frac{132}{2}=154$ |
อ้างอิง:
63 และ 98 เข้าเงื่อนไขแบ่ง 5 กลุ่มแล้วเศษ 3 แต่ 98 แต่จัดเหรียญไม่ได้ จึงตอบ 63 |
1 ไฟล์และเอกสาร
Attachment 16747
ให้หญิง = y ให้ชาย = x so xy=263-16=247=13 X 19 หรือ 19 X 13 ดังนั้น ทั้งหมดช 13+19 =32 |
สิ่งที่ต้องรู้คือ ความยาวเส้นซิกแซก เท่ากับ ความยาวตามแนวตั้งและแนวนอน ดังนั้น ความยาวรอบรูป $= 2(35+10+9+8.5+6.5) = 138$ หน่วย |
รูปที่แรเงา สามารถแบ่งเป็นรูปสามเหลี่ยม 6 รูป ซึ่งมีฐานเท่ากับ 5 ซม. ทุกรูป ส่วนความสูงเป็นความยาวของเส้นตรงจากจุดยอดมาตั้งฉากกับฐานซึ่งเมื่อรวมความสูงของทุกรูปแล้วจะได้เท่ากับ 8 ซม. $\therefore $ พื้นที่แรเงา = $\frac{1}{2}\times 5 \times 8 = 20$ ตรซม. |
2 ไฟล์และเอกสาร
Attachment 16767
เขียนลำดับของแบบรูปดังนี้ ในแบบรูป แต่ละครั้ง จะเกิดเลขครั้งละ 5 จำนวน ดังนี้ Attachment 16768 ปรากฏว่า มี 11 ปรากฏทั้งหมด 4 ครั้ง (ครั้งที่ 3 มีจำนวน 11 สองจำนวน) ** ตอบ 4 ครั้ง |
ข้อ 11 แบบเด็กประถม
พท. สามเหลี่ยม ABC = $\frac{1}{2} \times 8\times 8 = 32$ พท. สามเหลี่ยม BCO เป็นครึ่งหนึ่งของ สามเหลี่ยม ABC พท. สามเหลี่ยม BCO = 16 ดังนั้น $\frac{1}{2}\times OC\times OB = 16$ นั่นหมายความว่า ผลคูณของ OC และ OB = 32 # |
ข้อ9 ,15,17,18,19
5 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ9 ,15,17,18,19
|
ข้อ20
1 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ...20....
|
ข้อ 21
1 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ.... 21......
|
ข้อ 23' 24
2 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ ....23....24
|
ข้อ 25 26
2 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ....25.....26
|
ข้อ 28
1 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ ....28.....
|
ข้อ 29
1 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ ......29.....
|
ข้อ 30
1 ไฟล์และเอกสาร
ข้อ .......30........
|
|
เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 17:05 |
Powered by vBulletin® Copyright ©2000 - 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Modified by Jetsada Karnpracha