Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 กันยายน 2009, 01:16
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Thumbs up คุณว่ามีสี่เหลี่ยมกี่รูป

สำหรับรูปนี้ เรียบร้อยแล้วครับ ไม่รู้เรื่องบ้า ๆ บอ ๆ ทำมาจนได้
รูปภาพที่แนบมาด้วย

18 กันยายน 2009 23:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
เหตุผล: ไม่ขึ้นรูปให้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 กันยายน 2009, 08:19
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ตอบว่า ไม่มีสักรูปเลยครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 20 กันยายน 2009, 18:26
Kideconan Kideconan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Kideconan is on a distinguished road

ได้ 23 รูปค่ะ ไม่แน่ใจว่าถูกมั๊ย

แต่ขอถามหน่อยค่ะว่า n ในที่นี้คือตรงไหนเหรอคะ
ถามเพื่อนเป็นความรู้น่ะค่ะ แบบว่ายังไงก็ต้องได้เรียน

ขอบคุณสำหรับโจทน์ดีๆค่ะ
Old 20 กันยายน 2009, 21:44
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Kideconan View Post
ได้ 23 รูปค่ะ ไม่แน่ใจว่าถูกมั๊ย

แต่ขอถามหน่อยค่ะว่า n ในที่นี้คือตรงไหนเหรอคะ
ถามเพื่อนเป็นความรู้น่ะค่ะ แบบว่ายังไงก็ต้องได้เรียน

ขอบคุณสำหรับโจทน์ดีๆค่ะ
n ชั้นครับ ชั้นล่างสุดจะมี 2n - 1 ช่อง เป็นคำถามที่เอามาจากนิตยสาร MY MATHS ฉบับล่าสุด ตรงหมวดคุยกับบรรณาธิการ บรรณาธิการได้ให้โจทย์ให้หาแค่ 4 ชั้น แต่ถ้าใครคิดว่าง่ายเกินไปได้แนะนำว่าให้หา n ชั้น ครับผม ลองหาดูนะครับ เฉลยปุ๊ป คุณร้องอ๋อทันที
Old 21 กันยายน 2009, 02:31
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ

Onasdi is on a distinguished road

ผมคิดได้ $\displaystyle{\frac{n^2(n+1)(n+2)}{6}}$ แต่วิธีคิดของผมไม่สั้นอะครับ
Old 21 กันยายน 2009, 02:43

Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
ผมคิดได้ $\displaystyle{\frac{n^2(n+1)(n+2)}{6}}$ แต่วิธีคิดของผมไม่สั้นอะครับ
ถูกต้องแล้วครับ
Old 21 กันยายน 2009, 07:38
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ขอบคุณครับ

ยังตาลายอยู่ครับ นับแล้วตาลาย

คือกำลังหาความสัมพันธ์ของด้านกับชั้น (แบบประถมครับ)

โจทย์นี้ดีครับ เดี๋ยวคิดออกแล้ว จะเอาไปติวหลาน

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 21 กันยายน 2009, 09:08
Imperial_X's Avatar
Imperial_X Imperial_X ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Imperial_X is on a distinguished road

คิดยังไงครับ
Old 21 กันยายน 2009, 20:03

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Imperial_X View Post
คิดยังไงครับ
อดใจไว้สักครู่ครับ คิดว่าคุณจะได้เห็นเฉลยเร็ว ๆ นี้แนครับ หมั่นแวะมาเยี่ยม web บ่อย ๆ แล้วกันครับ

29 กันยายน 2009 10:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 22 กันยายน 2009, 19:21
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เอกสิทธิ์ View Post
n ชั้นครับ ชั้นล่างสุดจะมี 2n - 1 ช่อง เป็นคำถามที่เอามาจากนิตยสาร MY MATHS ฉบับล่าสุด ตรงหมวดคุยกับบรรณาธิการ บรรณาธิการได้ให้โจทย์ให้หาแค่ 4 ชั้น แต่ถ้าใครคิดว่าง่ายเกินไปได้แนะนำว่าให้หา n ชั้น ครับผม ลองหาดูนะครับ เฉลยปุ๊ป คุณร้องอ๋อทันที
ว่าแต่ทำไมเล่มล่าสุด คุณเอกสิทธิ์ไม่ได้เขียนล่ะครับ
Old 26 กันยายน 2009, 19:16
Kideconan Kideconan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Kideconan is on a distinguished road

จากสมการของคุณ Onasdi
คือว่าลองเอาไปแทนค่าดูล้วคำตอมมันได้ 80 ค่ะ
แบบว่าคงไม่น่าใช่ เชื่อนะคะว่าสมการถูก
แต่แบบว่างงจริงๆ ถึงขนาดชวนเพื่อนเข้ามาลองช่วยกันแก้หลายคยแล้วนะเนี่ย
ถ้าใช้วิธีนับเองมันก้จะได้ 23 เหมือนกันทุกคนเลย
แต่พอจะหาโดยใช้สมการมันหาไม่ได้จริงๆ
Old 26 กันยายน 2009, 22:44
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ

t.B. is on a distinguished road

ถึง Kideconan ถ้าหมายถึงรูปที่คุณ เอกสิทธิ์ โพส มี สี่เหลี่ยม 30 รูปครับ

และแทน n=4(เพราะว่ามี4ชั้น) ในสมการของคุณ Onasdi ก็ได้ 30 ครับไม่ใช่ 80 และตะกี้ก็ลองนับดูก็ได้30จริงๆครับ

ปล.เวลานับ สี่เหลี่ยม นับสี่เหลี่ยมผืนผ้าด้วยนะครับ เพราะโจทย์ไม่ได้บอกว่านับแค่สี่เหลี่ยมจัตุรัส และอีกอย่าง สิ่งที่โจทย์ต้องการก็ไม่ใช่แค่กรณี n=4

26 กันยายน 2009 22:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
Old 28 กันยายน 2009, 09:07

Icon15

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เอกสิทธิ์ View Post
สำหรับรูปนี้ เรียบร้อยแล้วครับ ไม่รู้เรื่องบ้า ๆ บอ ๆ ทำมาจนได้
ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ เราน่าจะลอง ค้นหาจำนวนสี่เหลี่ยมขนาด i $\times$ j ดูนะครับ โดยกำหนดให้ i แทนระยะตามแนวนอน j แทนระยะตามแนวตั้ง

แล้วอลงหาผลรวมดูว่าได้ตรงกันหรือเปล่า ถ้าได้ตรงกันแสดงว่าค่าที่คิดไว้น่าจะถูก

28 กันยายน 2009 09:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 28 กันยายน 2009, 11:57
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
อดใจไว้สักครู่ครับ คิดว่าคุณตะได้เห็นเฉลยเร็ว ๆ นี้แนครับ หมั่นแวะมาเยี่ยม web บ่อย ๆ แล้วกันครับ
ผมเข้าใจว่าคุณเอกสิทธิ์จะมาเฉลยนะเนี่ย ก็รอดูอยู่ แต่จริงๆคือหมายถึงเดี๋ยวผมจะเฉลยเหรอครับ ฮ่าๆ
วิธีผมนะครับ

เริ่มจากนับสี่เหลี่ยมที่มีส่วนล่างสุดของมันอยู่ในแถวที่ $m$
[ผมหมายถึงสี่เหลี่ยมที่บรรจุอยู่ใน รูปปิรามิดที่มี $m$ ชั้นและ มีส่วนของแถวที่ $m$ อยู่ในสี่เหลี่ยมนั้น]
ถ้าเรานับได้ เราจะได้คำตอบ เพราะ่ว่า
จำนวนสี่เหลี่ยมทั้งหมดในปิรามิด $n$ ชั้น = $\displaystyle{\sum_{m = 1}^{n}}$ จำนวนสี่เหลี่ยมที่มีส่วนล่างสุดของมันอยู่ในแถวที่ $m$

ทีนี้ก็คือมานับจำนวนสี่เหลี่ยมดังกล่าวกัน
สี่เหลี่ยมที่เราสนใจประกอบไปด้วยสี่เหลี่ยมเล็กๆที่อยู่ในปิรามิด
จะเห็นว่าเราสามารถนับสี่เหลี่ยมที่เราสนใจได้ ด้วยการนับจำนวนของคู่อันดับ (สี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ซ้ายล่าง , สี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ขวาบน)
เพราะสี่เหลี่ยมที่เราสนใจที่ต่างกัน ก็จะมี (สี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ซ้ายล่าง , สี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ขวาบน) ที่ต่างกันไป

เนื่องจากสี่เหลี่ยมของเราจะต้องมีส่วนล่างสุดอยู่ในแถวที่ $m$ ดังนั้นสี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ซ้ายล่างก็จะต้องอยู่แถวที่ $m$ เท่านั้น ซึ่งเป็นไปได้ $2m-1$ ตำแหน่ง
กำหนดให้สี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ซ้ายล่างของเราอยู่ในตำแหน่งที่ $k$ นับจากทางซ้าย $\Big[k\in \{1,2,3,\dots,2m-1\}\Big]$
เราจะต้องนับจำนวนของสี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ขวาบนที่เป็นไปได้ในรูปของ $k$ เรียกว่า $f(k)$ แล้วกัน
จะเห็นว่าสี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ขวาบนจะต้องอยู่ในตำแหน่งที่ $k$ หรือมากกว่า [เพราะถ้าน้อยกว่า มันจะไม่อยู่ทางขวาแล้ว] และ
สำหรับ $0\le k\le m-1$ สี่เหลี่ยมนี้จะต้องอยู่ต่ำกว่าแถวที่ $m-k$ [มิเช่นนั้นสี่เหลี่ยมใหญ่จะไม่บรรจุอยู่ในปิรามิดนี้]
สำหรับ $m\le k\le 2m-1$ สี่เหลี่ยมอยู่สูงเท่าใดก็ได้ในปิรามิด

Name:  1.PNG
Views: 4137
Size:  1.1 KB Name:  2.PNG
Views: 4124
Size:  1.2 KB
ตัวอย่างในรูป ช่องสีชมพูคือสี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ซ้ายล่าง ส่วนสีแดงคือช่องที่สามารถเป็นสี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ขวาบนได้ [จริงแล้วๆช่องสีชมพูก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วยนะครับ]
รูปซ้าย $m=4$, $k=2$ จะเห็นว่าช่องแดงจะต้องอยู่ต่ำกว่าแถวที่ $m-k=2$
รูปขวา $m=4$, $k=5$ ช่องแดงสูงเท่าใดก็ได้

ทีนี้สัีงเกตว่า $f(a)+f(2m+1-a)=m^2-(m-a)^2$ สำหรับ $a\in\{2,3,\dots,m\}$
เพราะว่าเราสามารถเอาช่องสีแดงสำหรับ $k=a$ มารวมกับ ช่องสีแดงสำหรับ $k=2m+1-a$ แล้วได้ ปิรามิดที่โดนตัวหัว
เราจึงได้ $f(a)+f(2m+1-a)=$ จำนวนช่องในปิรามิดใหญ่ $-$ จำนวนช่องในปิรามิดที่เป็นหัว

Name:  11.PNG
Views: 4241
Size:  3.6 KB
Name:  12.PNG
Views: 4173
Size:  2.7 KB
ตัวอย่างในรูป $m=4$, $a=2$, $f(2)+f(7)=4^2-2^2$

สุดท้ายเราก็หาผลรวมเพื่อหาคำตอบ
จำนวนสี่เหลี่ยมที่มีส่วนล่างสุดของมันอยู่ในแถวที่ $m$
$=$ จำนวนคู่อันดับ (สี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ซ้ายล่าง , สี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ขวาบน)
$\displaystyle{=\sum_{k = 1}^{2m-1}}$ จำนวนสี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ขวาบนที่เป็นไปได้ สำหรับสี่เหลี่ยมเล็กที่อยู่ซ้ายล่างในตำแหน่งที่ $k$
$\displaystyle{=\sum_{k = 1}^{2m-1}f(k)}$
$\displaystyle{=f(1)+\sum_{a = 2}^{m}\Big[f(a)+f(2m+1-a)\Big]}$
$\displaystyle{=2m-1+\sum_{a = 2}^{m}\Big[m^2-(m-a)^2\Big]}$
$\displaystyle{=\sum_{a = 1}^{m}\Big[m^2-(m-a)^2\Big]}$
$\displaystyle{=\sum_{a = 1}^{m}\Big[2am-a^2\Big]}$
$\displaystyle{=2\Big[\sum_{a = 1}^{m}a\Big]m-\sum_{a = 1}^{m}a^2}$
$\displaystyle{=m^2(m+1)-\frac{1}{6}m(m+1)(2m+1)}$
$\displaystyle{=\frac{1}{6}(4m^3+3m^2-m)}$

ดังนั้น จำนวนสี่เหลี่ยมทั้งหมดในปิรามิด $n$ ชั้น = $\displaystyle{\sum_{m = 1}^{n}}$ จำนวนสี่เหลี่ยมที่มีส่วนล่างสุดของมันอยู่ในแถวที่ $m$
$\displaystyle{=\sum_{m = 1}^{n}\frac{1}{6}(4m^3+3m^2-m)}$
$\displaystyle{=\frac{1}{6}\Big[4\bigg(\frac{n(n+1)}{2}\bigg)^2+3\bigg(\frac{n(n+1)(2n+1)}{6}\bigg)-\frac{n(n+1)}{2}\Big]}$
$\displaystyle{=\frac{n(n+1)}{12}\Big[2n(n+1)+(2n+1)-1\Big]}$
$\displaystyle{=\frac{n(n+1)}{12}\Big[2n(n+2)\Big]}$
$\displaystyle{=\frac{n^2(n+1)(n+2)}{6}}$

มึนไหมครับ!?!

28 กันยายน 2009 15:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Onasdi
Old 28 กันยายน 2009, 14:37
เทพเซียน

มึนไหมครับ!?! -----> ไม่มึนหรอกครับ

เพราะไม่รู้เรื่องเลย หงายหลังตึงออกมา

ที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ใช่เพราะคนเขียนเขียนไม่ดี

แต่เพราะความรู้ผมแค่หางอึ่ง รู้น้อย

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยว print ออกมา ใส่แว่นแล้วค่อยๆแกะทีละบรรทัด น่าจะเข้าใจได้

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง