|
สมัครสมาชิก | คู่มือการใช้ | รายชื่อสมาชิก | ปฏิทิน | ข้อความวันนี้ | ค้นหา |
|
เครื่องมือของหัวข้อ | ค้นหาในหัวข้อนี้ |
#1
|
||||
|
||||
อัตราส่วน ร้อยละ
1. (2x + 3y) : (3x - 2y) = 2:1 แล้ว x:y มีค่าเท่าไหร่
2. 2x:3y = 1:2 และ 5y:4z = 1:3 แล้ว x:y:z มีค่าเท่าไหร่ 3. อัตราส่วนของนร.หญิงต่อนร.ชายของรร.แห่งหนึ่งเท่ากับ 3 : 2 ถ้ารร.มีนร.หญิงมากกว่านร.ชาย 200 คน แล้วนร.หญิงเท่ากับเท่าไหร่ 4. พ่อแบ่งเงิน 70,000 บ. ให้ลูก 3 คน โดยมีเงื่อนไขว่า ถ้าคนโตได้ 5 บ.คนกลางจะได้ 4 บ. และถ้าคนกลางได้ 3 บ. คนเล็กจะได 2 บ. ดังนั้นลูกคนกลางได้รับส่วนแบ่งกี่บาท 5. กำหนด a:b = 2:3, b:c = 4:5, a+b+c = 700 จงหาว่า a+b-c เท่ากับข้อใด 6. ถ้าอัตราส่วนพื้นที่วงกลม 2 ลงเท่ากับ 4:9 แล้ว อัตรส่วนความยาวเส้นรอบวงมีค่าเท่าใด 7.ไข่เป็ดโหลละ 18 บ. ไข่เค็ม 10 ฟอง 18 บ. ไข่เค็มราคาสูงกว่าไข่เป็ดร้อยละเท่าใด 8. ประกาศขายสินค้าอย่างหนึ่งเป็นเงิน 504 บ. จะได้กำไร 40% แต่ถ้าขายไปเป็นเงิน 450 บ. จะขายได้กำไรเท่าไหร่ 9. อัตราส่วนน้ำหนัก 35 กรัมต่อ 7 ขีดต่อ 4.9 กิโลกรัม เท่ากับอัตราส่วนเท่าไหร่ ขอแสดงวิธีทำแบบละเอียดนะคะ ช่วยหน่อยๆ
__________________
M A T H |
#2
|
||||
|
||||
ช่วยตอบกันหน่อยนะคะ
__________________
M A T H |
#3
|
||||
|
||||
โจทย์ 9 ข้อดังกล่าวมักจะมีวิธีทำคล้ายๆกัน ผมว่าเอาแนวคิดไปลองทำเองน่าจะดีกว่านะครับ
1. $x:y$ คือ $\frac{x}{y}$ (หมายถึงอัตราส่วนเฉพาะ 2 ตัวนะเลยเขียนในรูปนี้ได้) 2. ถ้าเป็น 3 ตัว เช่น x:y = 1:4 , y:z = 3:5 จงหา x:y:z จะเห็นว่า x:y = 3:12 และ y:z = 12:20 จะได้ x:y:z = 3:12:20 (อัตราส่วนจะสามารถถ่ายทอดได้ ถ้าตัวเชื่อมเท่ากัน) (มี y เป็นตัวเชื่อม สลับตำแหน่งไม่ได้นะครับเช่น x:y = 2:1 , z:y=3:2 ต้องเปลี่ยนตัว x:y เป็น y:x หรือเปลี่ยน z:y เป็น y:z อย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อให้มีตัวเชื่อมซึ่งกันและกัน) ปล. ลองทำข้อ 1 กับ 2 ดูครับ |
#4
|
||||
|
||||
7.ไข่เป็ดโหลละ 18 บ.(ฟองละ 18/12 = 1.5 บาท) ไข่เค็ม 10 ฟอง 18 บ. (ฟอ
ละ 1.8 บาท)ไข่เค็มราคาสูงกว่าไข่เป็ดร้อยละเท่าใด . $\frac{(1.8-1.5)*100}{1.5}=20$ ตอบ ร้อยละ 20
__________________
|
#5
|
||||
|
||||
ข้อ6) $\dfrac{\pi r_1^2}{\pi r_2^2}=\dfrac{4}{9}$
$\dfrac{r_1^2}{r_2^2}=\dfrac{4}{9}$ ได้ว่า $\dfrac{r_1}{r_2}=\dfrac{2}{3}$ $2\pi$ คูณบนล่าง $\dfrac{2\pi r_1}{2\pi r_2}=\dfrac{2}{3}$ ดังนั้นอัตราส่วนเส้นรอบวงคือ $\dfrac{2}{3}$
__________________
||!<<<<iNesZaii>>>>!||
|
#6
|
||||
|
||||
$\frac{2x+3y}{3x-2y}=\frac{2}{1}$
$2x+3y=6x-4y$ $7y=4x$ $\frac{x}{y}=\frac{7}{4}$
__________________
My stAtUs ทำไมยิ่งเรียน แล้วยิ่งโง่หว่าา |
#7
|
||||
|
||||
ok.ครับ ช่วยเฉลยครบแล้วนะ (ช่วยตั้ง 6 ข้อ)
อ้างอิง:
$5y/4z=1/3$ $15y=4z$ $x:y=4:5=12:15$ $y:z=15:4$ 3.ให้ $x=หญิง$ $y=ชาย$ $1.5=x/y$ $3y=2x$ $x=1.5y$ $1.5y-y=200$ y=400ฃ ดังนั้น ชาย 400 คน หญิง 600 คน ตอบ หญิง600 คน 4.$x=โต ,y=กลาง, z=เล็ก$ $x:y=5:4=15:12$ $y:z=3:2=12:8$ $x:y:z=35ส่วน$ ลูกคนเล็กได้$(70000/35)*8=16000$ 5.$a:b=2:3=8:12$ $b:c=4:5=12:15$ $8:12:15รวม35ส่วน$ $35ส่วน=700$ $1ส่วน=20$ $x:y:z=12:15:4$ $20*8+20*12-15*20=100 ตอบ$ อ้างอิง:
(ฟองละ 18/12 = 1.5 บาท) ไข่เค็ม 10 ฟอง 18 บ. (ฟอ ละ 1.8 บาท) ไข่เค็มราคาสูงกว่าไข่เป็ดร้อยละเท่าใด . $\frac{(1.8-1.5)*100}{1.5}=20$ ตอบ ร้อยละ 20 8. ขาย100ได้กำไร 40 ขาย504ได้กำไร$5.04*40=201.6$ ทุน $504-201.6=302.4บาท$ $450-302.4=147.6บาท ตอบ$
__________________
20 สิงหาคม 2009 00:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm |
#8
|
|||
|
|||
อ้างอิง:
ขาย 140 ทุน 100 ขาย 504 ทุน $\frac{100}{140}\times 504 = 360 $ บาท ทุน $360$ ขาย $450$ ก็กำไร $450-360 = 90 $บาท
__________________
มาหาความรู้ไว้ติวหลาน แต่หลานไม่เอาเลขแล้ว เข้ามาทำเลขเอามันอย่างเดียว ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ (ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี) (แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด) |
#9
|
|||
|
|||
อ้างอิง:
ไข่เค็มแพงกว่าไข่เป็ดฟองละ .3 บาท ไข่เค็ม 1.8 บาท แพงกว่า ไข่เป็ด .3 บาท ไข่เค็ม 1 บาท แพงกว่า ไข่เป็ด $\frac{.3}{1.8}$บาท ไข่เค็ม 100 บาท แพงกว่า ไข่เป็ด $ \frac{.3}{1.8} \times 100 $ บาท ตอบ 16.67 %
__________________
มาหาความรู้ไว้ติวหลาน แต่หลานไม่เอาเลขแล้ว เข้ามาทำเลขเอามันอย่างเดียว ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ (ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี) (แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด) |
#10
|
|||
|
|||
อ้างอิง:
__________________
มาหาความรู้ไว้ติวหลาน แต่หลานไม่เอาเลขแล้ว เข้ามาทำเลขเอามันอย่างเดียว ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ (ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี) (แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด) |
#11
|
|||
|
|||
อ้างอิง:
a:b = 2:3, b:c = 4:5 ---> a : b : c = 8 : 12 : 15 ---> a = 8k, b = 12k, c = 15k 8k+12k+15k = 35k = 700 ---> k =20 a = 8 x 20 = 160 b = 12 x 20 = 240 c = 15 x 20 = 300 160+240 -300 = 100
__________________
มาหาความรู้ไว้ติวหลาน แต่หลานไม่เอาเลขแล้ว เข้ามาทำเลขเอามันอย่างเดียว ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ (ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี) (แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด) 20 สิงหาคม 2009 13:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker |
#12
|
|||
|
|||
อ้างอิง:
4. พ่อแบ่งเงิน 70,000 บ. ให้ลูก 3 คน โดยมีเงื่อนไขว่า ถ้าคนโตได้ 5 บ.คนกลางจะได้ 4 บ. และถ้าคนกลางได้ 3 บ. คนเล็กจะได 2 บ. ดังนั้นลูกคนกลางได้รับส่วนแบ่งกี่บาท สะเพร่าอีกแล้ว จะแพ้เขาก็ตรงนี้แหละ
__________________
มาหาความรู้ไว้ติวหลาน แต่หลานไม่เอาเลขแล้ว เข้ามาทำเลขเอามันอย่างเดียว ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ (ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี) (แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด) |
#13
|
||||
|
||||
ขอบคุณทุกคนนะคะ
ยังไม่เข้าใจข้อ7คะ
__________________
M A T H 22 สิงหาคม 2009 19:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum เหตุผล: double post |
|
|