Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 ธันวาคม 2009, 22:16
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

เก่าพอสมควรเลยทีเดียว

แล้วหนังสือเล่มเก่าๆ ที่ ดร.ดำรงค์ ทิพย์โยธา ยังหาได้อยู่ไหมครับเนี่ย

เพราะน่าสนใจดีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 ธันวาคม 2009, 10:11
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9789744322074
http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9789746137621
http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9786167082127
อันนี้วิทย์นะครับ
http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9786169023500

ช่วยลงความเห็นทีครับ เล่มไหน ดี
Old 29 ธันวาคม 2009, 11:28
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9789744322074
http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9789746137621
http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9786167082127
อันนี้วิทย์นะครับ
http://www.se-ed.com/eShop/Products/...=9786169023500

ช่วยลงความเห็นทีครับ เล่มไหน ดี
วิทย์เล่มนี้ ดูแล้วไม่ค่อยอยากให้เราคิดเท่าไรนะครับ

เพราะโจทย์กับเฉลยอยู่ติดกัน แบบข้อต่อข้อเลยทีเดียว

(ถ้าอยากทำก็พยายามปิดแบบไม่ทันเต็มเฉลยละกันนะครับ)
Old 29 ธันวาคม 2009, 12:01
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
วิทย์เล่มนี้ ดูแล้วไม่ค่อยอยากให้เราคิดเท่าไรนะครับ

เพราะโจทย์กับเฉลยอยู่ติดกัน แบบข้อต่อข้อเลยทีเดียว

(ถ้าอยากทำก็พยายามปิดแบบไม่ทันเต็มเฉลยละกันนะครับ)
ถ้าเป็นคณิตหละครับ ช่วยดูให้หน่อย
Old 29 ธันวาคม 2009, 16:20

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ถ้าเป็นคณิตหละครับ ช่วยดูให้หน่อย
วิเคราะห์จากที่ยกมานะครับ

เล่มแรก ผมยังไม่มีละครับ เลยไม่ขอออกความเห็น

เล่มที่สอง รวมๆเนื้อหานิดหน่อย แล้วก็มีโจทย์ครับ คล้ายที่เรียนใน รร. (ซึ่งก้คือเป็นลักษณะของ"แบบฝึกหัด")

เล่มที่สาม ก็รวมโจทย์แข่งขัน กับเนื้อหา และ ตัวอย่างอีกนิดหน่อย จะมีส่วนของพีชคณิต+เลขคณิต กับ เรขาคณิต ครับ

ส่วนอื่นๆ เช่น สถิติ ความน่าเป็น ฯลฯ ไม่มีครับ
Old 29 ธันวาคม 2009, 16:51

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
วิเคราะห์จากที่ยกมานะครับ

เล่มแรก ผมยังไม่มีละครับ เลยไม่ขอออกความเห็น

เล่มที่สอง รวมๆเนื้อหานิดหน่อย แล้วก็มีโจทย์ครับ คล้ายที่เรียนใน รร. (ซึ่งก้คือเป็นลักษณะของ"แบบฝึกหัด")

เล่มที่สาม ก็รวมโจทย์แข่งขัน กับเนื้อหา และ ตัวอย่างอีกนิดหน่อย จะมีส่วนของพีชคณิต+เลขคณิต กับ เรขาคณิต ครับ

ส่วนอื่นๆ เช่น สถิติ ความน่าเป็น ฯลฯ ไม่มีครับ
คือ ผม จะซื้อ หนังสือคณิตศาสตร์ซัก 1-2 เล่มอะครับ พอดี ที่มีมัน

ส่วนตัวผม ผมว่า Hi-speed ก็ดีนะครับ เห็นเพื่อนผมใช้ + ตามที่พี่ [SIL] แนะนำมา + คำแนะนำของพี่ คนรักเลข (คาดว่าจะซื้อ)

เล่ม ของ อาจารย์ ณรงค์ ใครเคยซื้อมั่ง
Old 29 ธันวาคม 2009, 17:14

ถ้าหมายถึง คณิตศาสตร์ ม.ต้น ก็ไม่รู้จะแนะนำอะไรอะครับ - -

เวลาจะซื้อผมก็ไปที่ร้าน หยิบเล่มนู้นมาดู เล่มนี้มาดู อันไหนน่าสนใจก็ซื้อมาครับ

29 ธันวาคม 2009 17:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ SolitudE
Old 29 ธันวาคม 2009, 19:54
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

เท่าที่เข้าเวปค้นหาข้อมูล จากเวปจุฬา และเวปซีเอ็ดบุ๊คมา
ถ้าเป็นบทความคณิตศาสตร์ แนะนำของอาจารย์ธิดาศิริ และคณะ
ถ้าเป็นเฉลยข้อสอบ แนะนำของอาจารย์ชาย พงษ์พัฒนศิลป์ และอาจารย์โชคชัยนะครับ
.
แต่ย้ำอีกทีว่า เท่าที่เข้าเวปค้นหาข้อมูล จากเวปจุฬา และเวปซีเอ็ดบุ๊คมา นะครับ...
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:57

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ krutuay View Post
เท่าที่เข้าเวปค้นหาข้อมูล จากเวปจุฬา และเวปซีเอ็ดบุ๊คมา
ถ้าเป็นบทความคณิตศาสตร์ แนะนำของอาจารย์ธิดาศิริ และคณะ
ถ้าเป็นเฉลยข้อสอบ แนะนำของอาจารย์ชาย พงษ์พัฒนศิลป์ และอาจารย์โชคชัยนะครับ
.
แต่ย้ำอีกทีว่า เท่าที่เข้าเวปค้นหาข้อมูล จากเวปจุฬา และเวปซีเอ็ดบุ๊คมา นะครับ...
สนับสนุนตามนี้ด้วยครับ

ของอาจารย์ธิดา เล่มใหม่ล่าสุด คือ เมทริกซ์ และ ดีเทอมิแนนท์
Old 03 มกราคม 2010, 08:31
nooknik's Avatar
nooknik nooknik ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

nooknik is on a distinguished road
Send a message via MSN to nooknik

หนังสือของสอวน.
-ทฤษฎีจำนวน
-คอมบินาทอริก
-พีชคณิต
-เรขาคณิต
-อสมการ
แต่ไม่มีเฉลยนะ
Old 03 มกราคม 2010, 14:09
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ

krutuay is on a distinguished road

หนังสือของ สอวน. เคยเห็นเขาส่งไปตามโรงเรียนต่าง ๆ อยู่นะครับ (แต่ไม่ทราบว่าเขาใช้เกณฑ์ใดในการคัดเลือกโรงเรียน)
เนื้อหาลึก แล้วก็ยากมากเลยทีเดียว
เพื่อนผมเขาเอามาเข้าตู้ ไว้เฝ้าห้อง เพราะเด็ก ๆ ไม่ยอมจับเลย
ยิ่งการพิสูจน์นี้เด็กบอกไม่รู้เรื่องเลย
เสียดายหนังสือ ดี ๆ เหมือนกัน...
Old 03 มกราคม 2010, 14:39

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ krutuay View Post
หนังสือของ สอวน. เคยเห็นเขาส่งไปตามโรงเรียนต่าง ๆ อยู่นะครับ (แต่ไม่ทราบว่าเขาใช้เกณฑ์ใดในการคัดเลือกโรงเรียน)
เนื้อหาลึก แล้วก็ยากมากเลยทีเดียว
เพื่อนผมเขาเอามาเข้าตู้ ไว้เฝ้าห้อง เพราะเด็ก ๆ ไม่ยอมจับเลย
ยิ่งการพิสูจน์นี้เด็กบอกไม่รู้เรื่องเลย
เสียดายหนังสือ ดี ๆ เหมือนกัน...
รร.ผมไม่มีเรื่อง คอมบินาทอริค อะครับ
คงไม่ได้ส่ง - -
Old 03 มกราคม 2010, 18:46
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ

~king duk kong~ is on a distinguished road

หนังสือสอวน.ผมอ่านไม่รู้เรื่องเลยอ่ะครับ ต้องให้อ.สอนถึงเข้าใจแบบงงๆ

หนังสือม.ต้นที่ผมทำอยู่ก็ อภินิหาร....เล่มดำๆอ่ะครับ
Old 03 มกราคม 2010, 22:44

สอวน. ผมอ่านแล้วเข้าใจในบางเรื่องเองครับ - -

ผมก็ทำอภินิหารเล่มดำ มีรูปพีระมิด และ hi-speed (ยังไม่เสร็จสักเล่ม)
Old 09 มกราคม 2010, 09:17
Yongz Yongz ไม่อยู่ในระบบ

Yongz is on a distinguished road

อภินิหาร เล่มดำนี่คือหนังสือ super test math ม.ต้น รึเปล่าครับ รู้สึกจะของ อ.ธวัชชัย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง