Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 พฤษภาคม 2011, 10:54
มือใหม่หัดขับ มือใหม่หัดขับ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

มือใหม่หัดขับ is on a distinguished road
Default ข้อนี้ใช้ โลปิตาลแก้ยังไงเหรอครับ

$$\lim_{x \to \infty} \Big[\frac{x+3}{x+1} \Big]^x$$

ไม่ค่อยมีพื้นฐานคณิตศาสตร์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

03 พฤษภาคม 2011 11:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
เหตุผล: add latex code
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 พฤษภาคม 2011, 14:03
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ มือใหม่หัดขับ View Post
$$\lim_{x \to \infty} \Big[\frac{x+3}{x+1} \Big]^x$$

ไม่ค่อยมีพื้นฐานคณิตศาสตร์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
$$\lim_{x \to \infty} \Big[\frac{x+1+2}{x+1} \Big]^x$$

$$\lim_{x \to \infty} 1+ \Big[\frac{2}{x+1} \Big]^x$$

ตอบ 1 รึเปล่าครับ ??

เพราะว่า ก้อนหลังลู่เข้า 0
Old 03 พฤษภาคม 2011, 14:50
Yuranan Yuranan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Yuranan is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ มือใหม่หัดขับ View Post

จะเห็นได้ว่ามันอยู่ในรูป $1^{\infty}$ จึงสมารถเปลี่ยนให้อยู่ในรูป $$e^{\lim_{x \to \infty} \Big[xln(\frac{x+3}{x+1}) \Big]}$$ ซึ่งอยู่ในรูป $0\cdot \infty$ แล้วทำการเปลี่ยน $t=\frac{1}{x}$

เพื่อให้อยู่ในรูป $\frac{0}{0}$ จากนั้นจึงใช้ โลปิตาลได้คับ คำตอบเป็น $e^2$ คับสงสัยอะไรถามได้คับ
Old 03 พฤษภาคม 2011, 18:37
มือใหม่หัดขับ มือใหม่หัดขับ ไม่อยู่ในระบบ

มือใหม่หัดขับ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yuranan View Post
จะเห็นได้ว่ามันอยู่ในรูป $1^{\infty}$ จึงสมารถเปลี่ยนให้อยู่ในรูป $$e^{\lim_{x \to \infty} \Big[xln(\frac{x+3}{x+1}) \Big]}$$ ซึ่งอยู่ในรูป $0\cdot \infty$ แล้วทำการเปลี่ยน $t=\frac{1}{x}$

เพื่อให้อยู่ในรูป $\frac{0}{0}$ จากนั้นจึงใช้ โลปิตาลได้คับ คำตอบเป็น $e^2$ คับสงสัยอะไรถามได้คับ
ขอบคุณครับ แต่ผมยังสงสัยว่า จากโจทย์ตัดยังไงถึงอยู่ในรูป 1^\infty ครับ
หลังจากเปลี่ยนรูปเป็น eยกกำลังแล้ว แล้วเปลี่ยนรูปเป็น ศูนย์ ส่วน ศูนย์ แล้ว ใช้โลปิตาลยังไงถึงได้คำตอบ e^2
เหรอครับ
ปล. มีข้อแนะนำ หลักการ หรือ เทคนิค การแก้ปัณหาต่างๆ ในเรื่องlimit แนะนำชี้แนะได้เต็มที่เลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกๆความช่วยเหลือครับ
Old 03 พฤษภาคม 2011, 21:29
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

$\frac{1}{t}ln(\frac{1+3t}{1+t})=\frac{ln(1+3t)-ln(1+t)}{t}$
ใช้โลปิตาล $=\frac{3}{1+3t}-\frac{1}{1+t}=\frac{2}{(1+3t)(1+t)}$
$$e^{\lim_{t\to 0}\frac{2}{(1+3t)(1+t)}}=e^2$$
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 03 พฤษภาคม 2011, 21:33
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

trick มีอยู่นิดเดียวครับ คือ ไม่ว่าจะเจอ indeterminate form แบบใดก็ตาม

ต้องหาทางเปลี่ยนให้อยู่ในรูป $\dfrac{0}{0}$ หรือ $\dfrac{\infty}{\infty}$

ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับ indeterminate form แต่ละแบบว่าจะแปลงยังไงให้เข้าสองรูปนั้น

และรูปแบบไหนคำนวณได้ง่ายกว่ากัน

อย่างข้อนี้ฐานล่างลู่เ้ข้าหา $1$ ตัวชี้กำลังลู่เ้ข้าหา $\infty$

จึงอยู่ในรูป $1^{\infty}$

วิธีแปลงก็คือใช้ $\ln$ เข้ามาช่วยเพราะว่า $\ln{1^{\infty}}$ สามารถมองเป็น

$\infty\ln{1}=\infty\cdot 0$ ซึ่งอันนี้แปลงเข้าหาสองรูปนั้นได้ง่ายและได้ทั้งสองแบบ

ประสบการณ์การทำโจทย์จะช่วยให้เราเลือกรูปแบบที่เหมาะสมได้
Old 03 พฤษภาคม 2011, 22:49

[quote=poper;116320]$\frac{1}{t}ln(\frac{1+3t}{1+t})=\frac{ln(1+3t)-ln(1+t)}{t}$
ใช้โลปิตาล $=\frac{3}{1+3t}-\frac{1}{1+t}=\frac{2}{(1+3t)(1+t)}$
$$e^{\lim_{t\to 0}\frac{2}{(1+3t)(1+t)}}=e^2$$[/QUOTE

ขอบคุณครับบบ .............. แต่ผมยีงสงสัยว่าทำไมให้ lim t>0 ละครับ
Old 03 พฤษภาคม 2011, 22:55
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

$t=\frac{1}{x}$
$x\to \infty---->t\to 0$ ครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM

03 พฤษภาคม 2011 22:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ poper
Old 04 พฤษภาคม 2011, 21:28

ขอบคุณมากๆครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply