Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 ธันวาคม 2006, 16:23
anglemay anglemay ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

anglemay is on a distinguished road
Post ใครรู้จักทฤษฏีของ cardan บ้างค่ะ

คือพยายามไป search ดูตามเนตแล้วแต่อ่านเข้าใจยากจังค่ะ
ใครรู้ทฤษฏีช่วยบอกด้วยนะคะ คือตอนนี้พยายามจะหาผลเฉลยของสมการพหุนามกำลังสาม
ที่มันอยู่ในรูป คล้ายๆกับกำลังสอง คือรูปนี้ $\frac{-b \pm \sqrt{b^2 - 4ac}}{2a}$ น่ะค่ะ และรู้ว่ามีวิธีนึงคือทฤษฎีของ cardan น่ะค่ะ ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 ธันวาคม 2006, 22:42
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
ลองอ่านบทความนี้ สักรอบสองรอบก่อนก็ได้ครับ.สมการกำลัง...
Old 23 ธันวาคม 2006, 23:27
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
สมการพหุนามที่ว่าหน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ
Old 25 เมษายน 2007, 14:32
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

คาดานยังคิดหารากที่เป็น complex ในสมการกำลังสามอีกด้วยดูในพีชคณิต ของสอวน.ก็ได้คับ
Old 19 พฤษภาคม 2007, 22:59
LoveMaths LoveMaths ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

LoveMaths is on a distinguished road

กำลังศึกษาเรื่องนี้พอดี ขอบคุณนะคะ
Old 18 พฤศจิกายน 2007, 05:59
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ช่วยจำหรือครับ ความรู้พวกนี้ค่อนข้างคลาสสิก หาต้องการหาบทความด้านนี้ควรหาจากห้องสมุดที่รับวารสารเก่าๆ ที่คุณเจอแล้วอ่านไม่รู้เรื่องขอเดาว่าเขาเขียนในรูปของกรุ๊ป จริงๆ เขียนให้อ่านง่ายๆ ก็ได้ คิดว่า แต่ เค้าคงอยากให้เป็น Standard Form เราๆ นั้นเป็นได้แค่ผู้อ่าน ทฤษฏี เท่านั้น ต้องจบเอก วิทยาศาสตร์ สาขา Maths หรือ Physics แต่ที่รู้มาด็อกเตอร์สาขาวิทยาศาสตร์ในไทย ค่อนข้าง สนใจ products ของต่างประเทศมากกว่า เพราะดีจริงๆ ไต่ให้ถึงระดับเค้าคงยากเพราะขอทุนยาก(บางคน) เพราะบางคนซื้ออย่างเดียวละมั้งครับ หากหน้าไม่เหมือนผู้บริหารก็ไปไม่ถึงไหน ไปถามที่เวปบอร์ด AMS หรือ Planet math ... โพสต์ที่หัวข้อสำหรับเด็กเตรียมสอบโอลิกปิก ถามในนี้ คนตอบที่เป็นวิชาการ คงน้อย อย่างผมเป็นต้น

Bye Bye.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply