Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มีนาคม 2005, 10:34
Far Far ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Far is on a distinguished road
Post ช่วยแนะนำหนังสือหน่อยค่ะ ^_^

คือว่าเมื่อวานไป ศุนย์หนังสือจุฬามา ไปหาดูหนังสือแคลที่มันมีเนื้อหาอนุกรมฟูเรียร์ด้วย แต่มันไม่มี หาดูทั่วแล้ว ถามเจ้าหน้าที่ที่นั่นเค้าก็บอกไม่มี เพื่อนๆพี่ๆคนไหนพอจะรู้มั้ยคะว่ามันมีขายที่ไหน แนะนำให้ฟาร์หน่อย เอาเป็นแบบภาษาไทยนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มีนาคม 2005, 11:21
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
เรื่องนี้ ถ้าเป็นหนังสือไทยคงไม่มีในหนังสือแคลคูลัส ล่ะมั้งครับ ต้องลองหาในหนังสือประเภทคณิตศาสตร์สำหรับวิศวกร อะไรพวกนี้น่าจะมี
แต่ถ้าเป็น text book มีครับ ลองหาบทพวก power series จะมีเกริ่นเกี่ยวกับ Fourier Series อยู่ด้วยแต่ถ้าอยากได้ละเอียดมากๆต้องหาพวก
Advance engineering mathematics คับ
Old 30 มีนาคม 2005, 13:56
<อ่านเล่มไหนดีคะ>

แล้วหนังสือเลข ม.ปลาย หล่ะคะ อยากให้ช่วยแนะนำให้หน่อยหน่ะค่ะ..
ขอบคุณค่ะ
Old 30 มีนาคม 2005, 19:12
<111>

ไม่ทราบว่าจะหาซื้อหนังสือเฉลยข้อสอบ วัฏจัจรได้ที่ไหนนะ พอดีวันก่อนไปดูของ อ.ดำรงเค้าบอกว่าหมดแล้วและจะไม่พิมพือีก อยากได้มากครับ และก็เฉลยทุนคิงนะ ใครพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
Old 30 มีนาคม 2005, 23:06
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Far:
คือว่าเมื่อวานไป ศุนย์หนังสือจุฬามา ไปหาดูหนังสือแคลที่มันมีเนื้อหาอนุกรมฟูเรียร์ด้วย แต่มันไม่มี หาดูทั่วแล้ว ถามเจ้าหน้าที่ที่นั่นเค้าก็บอกไม่มี เพื่อนๆพี่ๆคนไหนพอจะรู้มั้ยคะว่ามันมีขายที่ไหน แนะนำให้ฟาร์หน่อย เอาเป็นแบบภาษาไทยนะ
ถ้าจำไม่ผิดหนังสือภาษาไทยที่มีเรื่องฟูเรีย จะอยู่ในหนังสือแคลคูลัสที่ทำออกมาเป็นชุด 4 เล่มจบครับ. ประมาณเล่มที่ 3 หรือ 4 นี่ล่ะ ของใครพี่จำไม่ได้ ที่แน่ ๆ ไม่ใช่ของ อ.จุฬา คลับคล้ายคลับคลาว่าเปิดดูมา 2 ครั้งเห็นจะได้ แต่ไม่มั่นใจ 100% นะครับ.

ส่วนในหนังสือภาษาไทยเล่มอื่น ๆ ปัจจุบันที่พิมพ์ขายหาค่อนข้างยากครับ. ที่มีก็หมดไปนานแล้ว ถ้าจะมีก็จะอยู่ในหนังสือที่เป็นประเภทวิชา Apply Math หรือ Advance Engineering Method ซึ่งส่วนใหญ่ก็มีแต่ Text Book

จะให้ดีลองค้นตามเว็บของห้องสมุดมหาวิทยาลัยต่าง ๆ หรือไม่ก็ไปค้นที่นั่นเลยจะดีกว่าครับ. ถ้าต้องการภาษาไทยนะ
Old 30 มีนาคม 2005, 23:22

gon is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ <อ่านเล่มไหนดีคะ>:
แล้วหนังสือเลข ม.ปลาย หล่ะคะ อยากให้ช่วยแนะนำให้หน่อยหน่ะค่ะ..
ขอบคุณค่ะ
อันที่จริงแล้วจะเริ่มอ่านจากหนังสือเล่มไหน ก็คงไม่ต่างกันมากเท่าใดครับ. แต่ทั้งนี้ต้องดูด้วยว่าคนเขียนอธิบายได้ดีมากน้อยเพียงใด และ มีการเข้าใจผิด หรือไม่

คือถ้าจะให้พี่พูดถึงหนังสือที่วางขาย ครั้นจะไปบอกว่าเล่มนี้ดี เล่มนี้ไม่ดี จะกลายเป็นว่ามีอคติไป พี่ให้ข้อแนะคร่าว ๆ ไว้ก็คือ หนังสือที่กล่าวแต่ถึงสูตรลัด แบบให้เน้นจำไปใช้ แต่ไม่มีบทพิสูจน์อย่าซื้อ , หนังสือที่คนเขียนยังเข้าใจคลาดเคลื่อนบางจุด เช่น การนำค่าประมาณทางตรีโกณมิติไปใช้แบบว่าเป็นค่าที่แท้จริง เช่น บอกว่า sin 37 องศา = 3/5 แบบนี้ก็ต้องอ่านแบบระมัดระวังไว้. เพราะมันไม่ใช่ค่าที่แท้จริง นำไปใช้อ้างอิงไม่ได้

ถ้าจะให้แนะนำจริง ๆ เริ่มจากแบบเรียน จะมีโอกาสผิดพลาดน้อยที่สุดครับ. อันนี้แนะนำ จะให้ดีอ่านของแบบเรียนหลักสูตรเก่าของปี 2533 ก่อน (เล่มเล็ก ๆ) เพราะเรียงเนื้อหาไว้เป็นระบบดี และ ข้อบกพร่องต่าง ๆ ถูกแก้ไขหมดแล้ว ส่วนแบบเรียนของหนังสือหลักสูตรใหม่ ยังต้องพึงระวังไว้ เพราะยังที่พิมพ์ผิดพลาด เช่น ในหนังสือสาระการเรียนรู้พื้นฐาน เล่ม 1 ชั้น ม. 5 (หลักสูตรใหม่) หน้า 21 ข้อที่ 11. โจทย์พิมพ์ผิดพลาด

อย่างไรก็ดี ลองดูคำแนะนำของคนอื่นประกอบที่กระทู้นี้ครับ. ส่วนใหญ่เพื่อนๆ อ่านหนังสือเลขของใครหรอครับ ช่วยแนะหน่อยครับ

30 มีนาคม 2005 23:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 30 มีนาคม 2005, 23:34

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ <111>:
ไม่ทราบว่าจะหาซื้อหนังสือเฉลยข้อสอบ วัฏจัจรได้ที่ไหนนะ พอดีวันก่อนไปดูของ อ.ดำรงเค้าบอกว่าหมดแล้วและจะไม่พิมพือีก อยากได้มากครับ และก็เฉลยทุนคิงนะ ใครพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
หนังสือรวมข้อสอบวัฎจักรครั้งที่ 1 - 5 จะอยู่ในหนังสือชุดคณิตศาสตร์ ปรนัย เล่มที่ 14 ของ อ.ดำรง ชื่อเรื่องว่า วิธีจริง Vs. วิธีตัดตัวเลือก โดยหลักการไม่น่าจะหมดง่าย ๆ นะครับ. พี่เองก็เคยเห็นวางเกลื่อนกองสูงหลายฟุต อยู่หลายครั้งที่ ศูนย์หนังสือจุฬา สาขา สยาม แต่ถ้าหมดจริง ๆ ก็ต้องนับว่าเป็นเรื่องที่ดี ถ้าจะหามาดู (จะดูเฉลยหรือครับ. คิดไม่ออกก็ถามท่นี่ได้นะข้อสอบเราก็ลงไว้ให้แล้ว) มาดูได้ที่ห้องสมุดคณะครุศาสตร์จุฬา ชั้น 2 ครับ. บุคคลภายนอกเข้าได้ แต่ต้องทิ้งบัตรไว้ ข้างล่างจะมีที่ให้ถ่ายเอกสาร

เรื่องหนังสือเฉลยข้อสอบทุนคิง ไม่เห็นมีทำมานานแล้วครับ. เมื่อสัก 10 กว่าปีก่อนจะมีอยู่ พวก ทุน. ปูนซีเมนต์ไทย ช้างเผือก กพ.(คิง) ยังไงข้อไหนทำไม่ได้ถามที่นี่ได้เช่นกัน
Old 31 มีนาคม 2005, 19:53
Far Far ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Far is on a distinguished road
บอก ISBN และก็ชื่อหนังสือให้หน่อยสิคะ ที่บอกว่ามีเรื่องอนุกรมฟูเรียร์อ่ะ พอดีเทอมหน้าจะเรียนเรื่องนี้แต่ยังไม่มีหนังสือ่านเลย จะอ่านหล่วงหน้า
Old 03 เมษายน 2005, 15:35

Smile

เท่าที่พี่ดูมาอย่างคร่าว ๆ ก็เห็นมีแน่ ๆ อย่างน้อย 2 เล่ม ในหนังสือ เรื่อง สมการเชิงอนุพันธ์ อย่าง เช่น ของ อ.พินิจ กับ อ. พรชัย ก็ 2 เล่มเข้าไปแล้ว ของ อ. ภาคเลขจุฬาทั้งคู่ ครับ.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply