|
สมัครสมาชิก | คู่มือการใช้ | รายชื่อสมาชิก | ปฏิทิน | ข้อความวันนี้ | ค้นหา |
|
เครื่องมือของหัวข้อ | ค้นหาในหัวข้อนี้ |
#31
|
||||
|
||||
$x=k_1(y^2-z^2)$ $y=k_2t^2$ $z=k_3t^3$ เมื่อ $t=3$ $\ \ \ y=9k_2 ,\ \ z=27k_3$ ดังนั้น $x=81k_1({k_2}^2-9{k_3}^2)=0$ ${k_2}^2=9{k_3}^2$------------------------(1) เมื่อ $t=-1$ $\ \ \ y=k_2 , \ \ z=-k_3$ $x=k_1({k_2}^2-{k_3}^2)=k_1(8{k_3}^2)=8$ ดังนั้น $k_1{k_3}^2=1$ ให้ $k_1{k_3}^2=K=1$ เมื่อ $t=2$ $\ \ \ y=4k_2 , \ \ z=8k_3$ $x=k_1(16{k_2}^2-64{k_3}^2)=k_1(144{k_3}^2-64{k_3}^2)=80K=80$
__________________
คณิตศาสตร์ คือ ภาษาสากล คณิตศาสตร์ คือ ความสวยงาม คณิตศาสตร์ คือ ความจริง ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM |
#32
|
||||
|
||||
20)
โจทย์ไม่เคลียร์ 1. คิดแบบต้องการข้าวโพดรวม 160 ลิตร ต้องการข้าวโพด 160 ลิตร โดยมีข้าวโพดเก่า 40% ดังนั้นปริมาณข้าวโพดเก่า = 0.4x160 = 64 ลิตร สมมติว่าตักข้าวโพดมา x ลิตร (x น้อยกว่า 160 ลิตร) จะมีข้าวโพดเก่าอยู่ 0.1 x ลิตร เพราะฉะนั้นเราเติมข้าวโพดเก่าไป 64 - 0.1 x จะได้สมการ 160 = x + (64-0.1x) 160 = 0.9x + 64 x = 106$\frac{2}{3}$ เพราะฉะนั้นเราเติมข้าวโพดเก่าไป 64 - 0.1 (106$\frac{2}{3}$) = 53$\frac{1}{3}$ ลิตร 2. คิดแบบตักข้าวโพดมา 160 ลิตร ตักข้าวโพด 160 ลิตร มีข้าวโพดเก่า 0.1x160 = 16 ลิตร เติมข้าวโพดเก่าลงไป x ลิตร (16+x)/(160+x) = 0.4 x = 80 ลิตร 17 มกราคม 2011 15:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ yellow |
#33
|
|||
|
|||
อยากรู้วิธีทำข้อ4จังครับ
ข้อ10ด้วย ข้อนี้มีเทคนิคอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ รู้สึกว่าเป็นข้อที่ต้องใช้พลังมากมาย |
#34
|
||||
|
||||
ผิดหลายข้อเลย TT
__________________
|
#35
|
||||
|
||||
อ้างอิง:
ข้อ 10 สูตรหาเงินงวด A = P $\frac{i (1+i)^n}{(1+i)^n -1}$ i = 12% / 12 = 0.01 P = 27,600 n = 12 A = 27,600 $\frac{0.01 (1.01)^12 }{(1.01)^12 -1}$ ได้ A = 2452.227 ดอกเบี้ยที่จ่าย = 12x2452.227 - 27,600 = 1,826.719 ส่วนร้านแรกเสียดอกเบี้ย 27,600 x $\frac{11}{100}$ =3,036 ร้านแรกเสียดอกเบี้ยมากกว่า 3,036 - 1,826.719 = 1,209.281 17 มกราคม 2011 21:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ yellow |
#36
|
||||
|
||||
23)
25 x + 30y = 2460 ---- (1) 1.1 (25x) + 0.95 (30y) = 2562 ---- (2) (1) x 1.1 1.1 (25x) + 1.1 (30y) = 2706 ---- (3) (3) - (2) 0.15 (30y) = 144 -----> y = 32 x = 60 ชนิดแรกแพงกว่า 60 - 32 = 28 บาท |
#37
|
||||
|
||||
$10^9 = 2^9 x 5^9$
ไม่มีศูนย์อยู่ในหลักใด แสดงว่าแต่ละจำนวนจะมี 2 กับ 5 เป็นตัวประกอบทั้งคู่ไม่ได้ ดังนั้นสองจำนวนนี้ คือ $2^9 = 512$ และ $5^9 = 1953125$ ผลบวก = 512+1953125 = 1953637 |
#38
|
||||
|
||||
อ้างอิง:
$$\ \ \ \ =\frac{3(x-4y)^{-\frac{1}{2}}(4x+y)^{\frac{1}{2}}}{(4x+y)^{-\frac{3}{2}}(x-4y)^{-\frac{3}{2}}}$$ เพราะ $$\frac{3^{-\frac{1}{2}}}{3^{-\frac{3}{2}}}$$ มันได้ 3 ครับ 18 มกราคม 2011 19:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ BLACK-Dragon |
#39
|
||||
|
||||
ข้อ 1
ระยะห่างระหว่าง 2 สถานีเป็น x กม/น. รถไฟ A ใช้ความเร็ว y กม/น. รถไฟ B ใช้ความเร็ว $\frac{x}{6}$ km./hr. เวลา 2 นาที 40 วินาที B จะวิ่งได้ $$(\frac{8}{3})(\frac{x}{6})=\frac{4x}{9}$$ รถไฟ A วิ่งได้ $\frac{5x}{9}$ $$(\frac{8}{3})(y)=\frac{5x}{9}$$ $$y=\frac{5x}{24}$$ รถไฟ A ใช้เวลา $\frac{x}{\frac{5x}{24}}=\frac{24}{5}$ รถไฟ A ใช้เวลา 4 นาที 48 วินาที 46. คูณ คอนจูเกตทั้งบนและล่าง ได้ $x=\frac{17}{3}$ ได้ 7 18 มกราคม 2011 19:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ BLACK-Dragon |
#40
|
||||
|
||||
อ้างอิง:
แก้แล้วครับผม
__________________
คณิตศาสตร์ คือ ภาษาสากล คณิตศาสตร์ คือ ความสวยงาม คณิตศาสตร์ คือ ความจริง ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM |
#41
|
|||
|
|||
เจ๋งจัง วรัญญู
|
#42
|
|||
|
|||
ฮะ ฮะ มาเฉลยข้อไม่ค่อยยากให้ละกัน อิอิ เฉลยข้อยากเดี๋ยวผิด
ข้อ12 จาก $(156+a)^2 = 432236$ $24336+312a+a^2 = 432236$ และ $(132+a)(180+a) = 23760+312a+a^2 = เป็น X ละกัน$ $24336+312a+a^2 = X+576 = 432236$ ดังนั้น $X = (132+a)(180+a) = 432236-576 = 431660$ เย่ เสร็จแล้ว |
#43
|
|||
|
|||
ข้อ9 เห็นข้อนี้หลายคนทำผิดเหมือนกันนะ อาจจะเกิดจากความเข้าใจผิดบางอย่าง
แทน a เป็นราคาดอกไม้ เพราะ โจทย์ไม่ได้บอกราคาดอกไม้มา ดังนั้น $ราคาดอกไม้ที่ซื้อมา = ทุน = 400a$ $จำนวนดอกไม้ที่ขายส่วนแรกต่อส่วนที่สอง = 7 : 3 หรือ ส่วนแรกเป็น \frac{7}{10} ของทั้งหมดนั่นเอง$ $จำนวนดอกส่วนแรก = 400*\frac{7}{10} = 280 , ทุน = 280a$ $จำนวนดอกส่วนที่สอง = 400-280 = 120 , ทุน = 120a$ $ขายส่วนแรกไปได้กำไร 20% คือ\frac{120}{100}ของราคาทุน$ $ขายส่วนแรกได้เงิน 280a*\frac{120}{100} = 336a$ $ขายส่วนที่สองไปขาดทุน 30% คือ\frac{70}{100}ของราคาทุน$ $ขายส่วนที่สองได้เงิน 120a*\frac{70}{100} = 84a$ $รวมขาย2่สวนได้เงิน 336a+84a = 420a , ได้กำไรมา 420a-400a = 20a$ $คิดเป็นได้กำไร \frac{20a}{400a}*100 = 5$ ตอบ ได้กำไร 5% |
#44
|
||||
|
||||
ข้อ 42
\[ \begin{array}{l} (x - 1) + (x - 2) + (x - 1) + (x - 2) = 0 \\ 4x - 6 = 0 \\ x = \frac{3}{2} \\ \\ \frac{{ - 13}}{{ - 1/4}} = 2A - 2B \\ 52 = 2(A - B) \\ A - B = 26 \\ \end{array} \] |
#45
|
||||
|
||||
มีข้อนึง ทำไม่เป็น
m,n เป็นจำนวนจริง $\sqrt{m-174}-\sqrt{m+34}=n$ จงหาค่าที่มากที่สุดของ n |
หัวข้อคล้ายคลึงกัน | ||||
หัวข้อ | ผู้ตั้งหัวข้อ | ห้อง | คำตอบ | ข้อความล่าสุด |
ข้อสอบ โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ รอบ 2 ปี 2554 | pepyoyo | ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น | 59 | 08 เมษายน 2011 21:20 |
[ประกาศ] ยกเลิกระบบ GAT PAT ปี 2554! | คusักคณิm | ฟรีสไตล์ | 14 | 15 กุมภาพันธ์ 2011 10:08 |
ขยายเวลารับสมัครสอบประกายกุหลาบ ครั้งที่ 9 ถึงวันที่ 19 ม.ค. 2554 | kabinary | ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย | 0 | 05 มกราคม 2011 17:43 |
ประกาศรับนักเรียนโควตาจังหวัด ปีการศึกษา 2554 โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา | JKung | ฟรีสไตล์ | 7 | 23 ธันวาคม 2010 20:34 |
กำหนดรับสมัครนักเรียน ม.1 และ ม.4 รร.มัธยมสาธิตวัดพระศรีฯ ปี 2554 | kabinary | ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย | 0 | 17 ธันวาคม 2010 20:17 |
|
|