ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 มกราคม 2012, 20:50
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
หมายเหตุ

$1^3 - 1 = 0 \ $หารด้วย 5 เหลือเศษ 0 ถือว่า หารด้วย 5 ลงตัวหรือเปล่า ถือเป็นพหุคูณของ 5 ไหม
ผมยึดตามนิยามนี้ครับ.

อ้างอิง:
สำหรับจำนวนเต็ม $a, b$ และ $c$ ใด ๆ โดยที่ $b \ne 0$ เราจะกล่าวว่า $a$ เป็นพหุคูณของ $b$ ก็ต่อเมื่อมี จำนวนเต็ม $c$ ที่ทำให้ $a = cb$
จากนิยามนี้ จะเห็นว่า 0 = (0)(5) ดังนั้น 0 จึงเป็นพหุคุณของ 5 ครับ.

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ulqiorra Sillfer View Post
หรือ 875*96 หรอครับ
ใช่แล้วครับ.

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
เข้ามารอฟัง Hint , Solution ข้อ 2 ครับ

เหมือนจะง่ายแต่ก็ยาก

ปล.ได้เท่า #6 ครับ คูนกระจายแล้วพิจารณา ไม่รู้ใช่หรือเปล่าครับ
ใช้การตั้งคูณ + Rearrangement Inequality เพื่อความรวดเร็วในการเลือกตัวที่ใช่ครับ.

รอดูวิธีคนอื่นก่อนครับ ว่ามีใครจะเสนอแนวคิดตัวเองก่อนหรือเปล่า

18 มกราคม 2012 20:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
เหตุผล: เพิ่ม b != 0
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้