Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 ตุลาคม 2010, 19:00
ไอ้ลูกระเบิด ไอ้ลูกระเบิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ไอ้ลูกระเบิด is on a distinguished road

หนังสือ abstact algebra ทุกเล่มก็จะมีเรื่องพวกนี้อยู่ครับ อ่านเล่มไหนก็ได้เขียนคล้ายกันหมด หาไม่ยากหรอก เเล้วก็ความรู้ ท.บ.เชตนิดหน่อย
ที่จริงผมไม่ได้เรียน pure math ผมเรียนทางวิศวกรรมอยู่ปี2 ผมศึกษาด้วยตนเองหมดทุกอย่างไม่ยากหรอก

21 ตุลาคม 2010 19:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ไอ้ลูกระเบิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 ตุลาคม 2010, 22:21
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมงงเรื่องที่ว่าศึกษาให้ดีก่อน คือการศึกษาพีชคณิตที่อ้างระบบจำนวนก่อนใช่มั้ยครับ ผมดูมาคร่าวๆ ว่าแต่ละเล่มมีเรื่องอะไรอยู่บ้าง ผมก็ศึกษาด้วยตัวเองมาตลอดเหมือนกัน 15 ปี ตั้งแต่ จบ ม.6 ช้ากว่าเพื่อนตอนนั้น ที่เค้าติวโอลิมปิก คุณต้องบอกให้ชัดนะว่าให้ผมสนใจอะไร ผมไม่รู้เรื่องอะไร

ผมไม่ชอบอ่านหนังสือโดยไม่รู้จุดประสงค์ และอ่านแล้วไม่คิดหยามใคร อาจเพราะแต่ละคนควรคิดของตัวเอง เชื่ออาจารย์หมดก็ไม่ดี และไม่ใช่สายเราด้วย วิศวกรรมเหมือนกันครับ คิดว่าส่วนมากจะเรียนกันผ่านๆ เพราะจบไปก็ไม่มีสิทธิสอนวิชานี้ จะเน้นไปทำไมครับ

มีโอกาศรู้ก็รู้ ไม่มีก็หาทางอื่นเสริม สมัยผมเรียนผมทำแบบนี้ เพราะไม่มีคนปรึกษา ยอมรับว่าสู้เด็กกรุงเทพไม่ได้หรอก เถียงไปก็งั้น

อ้อ ผมนึกออกแล้ว ว่าควรจะรู้ถึงแค่ไหน น่าจะจำจนเขียนบทความได้ ใช่มั้ยครับ แหมอยู่ปีสองเองเก่งจังนะครับ

21 ตุลาคม 2010 23:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: Add Data
Old 22 ตุลาคม 2010, 06:48
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ปีสองวิศวะ เข้าใจเรื่องกรุปได้ถือว่าเก่งเข้าขั้นอัจฉริยะ

ปกติ กรุป ทางสาย Pure Math ระดับปริญญาตรีจะเรียนกันตอนปี 3

22 ตุลาคม 2010 06:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 22 ตุลาคม 2010, 12:55
ไอ้ลูกระเบิด ไอ้ลูกระเบิด ไม่อยู่ในระบบ

ไอ้ลูกระเบิด is on a distinguished road

ไม่เก่งหรอกครับ ขยันกับลูกตื้อครับ เขินจัง
ผมก็มีโอกาศรู้ก็รู้ไปเหมือนกันครับ ค่อยศึกษาไปครับพื้นฐานผมก็ไม่ได้ดีเท่าไรหรอกครับหลายเรื่องผมก็ไม่รู้ ที่ทำก็ใจรัก
ที่จริงเเล้วคณิตศาสตร์ พื้นฐานก็อยู่ที่ระบบสัจพจน์ครับ ถ้าเราจะพูดเรื่องไหนก็ต้องศึกษาก่อน ว่าธรรมชาติมันเป็นยังไงครับ
ค่อยศึกษาไปใจเย็นเย็น ครับ คุณ kongp ก่อนอื่นหน้าจะศึกษา Principles of mathematics ก่อนครับ
Old 22 ตุลาคม 2010, 13:52

kongp is on a distinguished road

อ้อ ผมดูผ่านมาแล้วครับ ตอนเริ่มศึกษาวิชานี้ใช้รูบิคเป็นแม่แบบในการศึกษา ก็ไม่ค่อยตรงกับเนื้อหาวิชา Abstract Algebra เลย พอดีได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับเกมส์เลยศึกษาแม็ทออกไปทางนั้น ผมได้แนวคิดจากการอ่านเวปของฝรั่งมาว่าเค้าได้พัฒนาระบบการเขียนแบบใหม่อยู่เนืองๆ ถ้าไม่อยู่กลุ่มเค้าจริงๆ เค้าก็ไม่ยอมรับเรา ก็ไม่อธิบายให้เรารู้ พอดีผมมีหนังสือกะว่าจะใช้ทำวิจัยอิมเมจโปรเซสซิ่งแต่เลิกไป เพราะทำช้า เลยเปลี่ยนไปทำเรื่องเครื่องวัดวิเคราะห์คลื่นหัวใจ ยอมรับว่ายาก ดูเหมือนตันไปหมด เพราะว่าคนทำกันไปเยอะ แล้วเราไม่ไม่มีโอกาศเจาะงานจริงอย่างหมอเฉพาะด้าน เลยทิ้งไปซะเลย

มองแม็ทเป็นตัวเสริมมากกว่าครับ อาจเพราะอยู่กับวัฒธรรมไทยมากกว่า เลยศึกษาไม่ได้เต็มๆ ที่รู้ทุกวันนี้ก็มีคนช่วยเสริม ไม่งั้นก็ไปทำอย่างอื่นทางวิศวกรรม กับซ่อมของใช้ไฟฟ้า
Old 22 ตุลาคม 2010, 14:47

เคยดูผ่านผ่าน จริงเหรอครับ
Old 23 ตุลาคม 2010, 12:14

ผมเคยเรียนคอร์ดเร่งลัดพิเศษ เน้นเรื่องตรรกะเชิงเลข มีการประยุกต์ใช้มากมาย แต่นานแล้วจนลืมไปหมดแล้วตอนั้นอายุ 16 ปี เอง กวดเข้ามหาลัยนะครับ อาจารย์เค้าสอนดีเพราะจบโรงเรียนคริสต์ แนวคิดต่างๆ เลยสืบทอดมาสู่ผม แต่ฟิตไม่เท่าอาจารย์

ความงดงามของวิชานี้อาจอยู่ที่ความน่าฉงนเมื่อพยายามทำความเข้าใจ หรือประยุกต์ใช้ทฤษฏี แต่อย่าติดอยู่นานนัก สำหรับคนที่จบสายวิศวกรรม

24 ตุลาคม 2010 03:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply