Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 เมษายน 2012, 20:08
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default ขอเทคนิคทำเลขเร็ว

มีเทคนิคอะไร แนะนำไหมครับ ที่ทำข้อสอบเลขให้เร็ว เช่นสอบ pat 1 ทุกข้อทันตามเวลา

หรือข้อสอบเข้าเตรียมอุดม เสร็จทุกข้อทันตามเวลา

มีวิธีเพิ่มสปีดหรือเปล่าครับ ผมลองดูแล้วไม่ค่อยทันเลย ต้องเบิ้ลเวลาไปอีกถึงจะทำทัน

แบบว่า 2 ชั่วโมงเสร็จ แต่ผมเป็น 4 ชั่วโมงเสร็จ พอมีวิธีไหมครับ

ตอนนี้โดนกับตัวเองเลย เป็นครูเลขแต่ทำข้อสอบไม่ทัน นึกแล้วเจ็บใจตัวเองจริงๆ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ ไม่งั้นผมคงต้องจบอาชีพนี้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 เมษายน 2012, 21:47
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

ทำข้อสอบ pat 1, เตรียมอุดม ให้ทันเวลา ผมว่าไม่น่าจะขึ้นกับเทคนิค แต่น่าจะขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองโจทย์ทะลุปรุโปร่งแค่ไหน ผมหมายถึงการวางแผนก่อนลงมือทำครับ อ่านโจทย์ให้ละเอียดแล้วคิดดูว่าจะใช้วิธีการไหนในการแก้ปัญหา ซึ่งคนที่มีความรู้และประสบการณ์ในการทำโจทย์มากๆ จะเสียเวลาคิดน้อย คือมองปุ๊บรู้เลยว่าโจทย์มาไม้ไหน ต้องทำอะไรบ้าง โดยไม่ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูก
Old 18 เมษายน 2012, 22:02
win1234 win1234 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

win1234 is on a distinguished road

ทำมากๆครับ
ฝึกโจทย์หลายๆแบบ แล้วประสบการณจะสอนตัวเราเอง
ปล.อย่าเพิ่งท้อนะครับมันเป็นเรื่องธรรมดาครับสำหรับข้อสอบที่ใช้คัดเลือกคนที่เหมาะสมเข้าเรียนครับ
เพราะส่วนมากออกแบบให้ทำแทบไม่ทันครับ
Old 20 เมษายน 2012, 18:13
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

เห็นด้วยกับคุณ win 1234 ที่บอกว่า ข้อสอบเดี๋ยวนี้ เขามักจะออกให้ทำไม่ทัน ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะคนออกข้อสอบกับคนทำ เป็นคนละคนกัน

ดังนั้น ผมว่าครูนะ ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ ช่วงหลังๆ ผมเจอเด็กม.ปลาย ที่ทำทัน แต่ทดเลขผิดมหาศาล ออกบ่อย ผมเลยรู้สึกว่า ทำให้มากที่สุดและถูก ยังดีกว่า ทำทันแต่สะเพร่า

อย่าง ถ้าผมจำไม่ผิด pat 1 50 ข้อ 3 ชั่วโมง ก็ทำให้ทันซัก 40-42 ข้อ แบบไม่ผิดเยอะ ก็ ok แล้วครับ

เรื่องเทคนิค สปีด คนอื่นคงพูดไปเยอะแล้ว อาจจะเสริมให้นิดนึงตรงที่ว่า อะไรที่ใช้บ่อยๆ ก็จำติดไว้หน่อยก็ดีครับ ตอนสอบจะได้ไม่ต้องทดสดเยอะ มันเสียเวลา แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ให้จำทุกสูตรลัด เพราะวิชาเลขไม่ใช่สังคมศึกษา

20 เมษายน 2012 22:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 21 เมษายน 2012, 00:09
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road
Icon15

หากถามเป็น Choice ให้ตอบ แต่คำถามยากซับซ้อน เอาคำตอบจากซ้อยนั่นแหละแทนค่า อาจจะออกง่ายๆ

ส่วนโจทย์ที่เป็นรูป Geometry เรขาคณิต ทำโจทย์เยอะๆ แล้วจะมีไม่กี่แนว เช่น หาความคล้าย หาพื้นที่ หาปริมาตร ของส่วนที่โจทย์ต้องการ (หากให้ทำเป็นขั้นจำสูตรให้ได้จะเร็ว ทั้งนี้ต้องเอาเข้าสูตรให้ได้)

หรือ ใช้เครื่องคิดเลขที่ฟังก์ชั่นใช้งานเยอะๆ (อันนี้คงใช้นอกห้องสอบ)

21 เมษายน 2012 00:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply