Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 มกราคม 2012, 21:30
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DevilMath View Post
Linear algebra นี่มีหัวข้อที่น่าสนใจเยอะไหมครับ อยากรู้ๆ
มีครับ แต่ค่อนข้างยาก ที่ง่ายๆเขาทำกันไปหมดแล้ว

ปัญหาที่ผมตามอยู่มีคนตั้งมา $63$ ปีแล้วแต่ก็ยังไร้วี่แววของคำตอบที่สมบูรณ์

จริงๆแล้วทฤษฎีเกี่ยวกับ matrix ยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะครับ หลายๆส่วนโยงไปหาคณิตศาสตร์ประยุกต์หลายสาขา
Old 23 มกราคม 2012, 23:32
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

ผมก็ได้ยินมาเหมือนกันว่าเมตริกซ์เป็นวิชาที่ไม่ค่อยมีคนสนใจ เพราะมันยากหรือยังไงแน่นะ

แต่หลักๆเห็นว่านักฟิสิกส์ใช้เมตริกซ์เยอะเลย เมื่อก่อนก็เคยคิดว่าถ้ามีโอกาสก็อยากทำงานวิจัยพวกการประยุกต์ดู แต่ก็เริ่มเลือนไปแล้ว

คงจะสนุกดีถ้ามันสามารถประยุกต์ได้เกินคาดนะ

23 มกราคม 2012 23:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PP_nine
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มกราคม 2012, 00:24
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

ผมอยากทราบว่าแต่ละสาขาของคณิตศาสตร์ที่เรียนกันในมหาวิทยาลัยมันแตกต่างกันอย่างไรบ้างอ่ะครับ

แล้วก็พวกหัวข้อวิจัยทางเรขาคณิตที่น่าสนใจในตอนนี้มีอะไรบ้างอ่ะครับ เผื่อได้เอาไปใช้ทำวิจัยในโรงเรียนอ่ะครับ

24 มกราคม 2012 00:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~ArT_Ty~
Old 24 มกราคม 2012, 09:50
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
ผมอยากทราบว่าแต่ละสาขาของคณิตศาสตร์ที่เรียนกันในมหาวิทยาลัยมันแตกต่างกันอย่างไรบ้างอ่ะครับ

แล้วก็พวกหัวข้อวิจัยทางเรขาคณิตที่น่าสนใจในตอนนี้มีอะไรบ้างอ่ะครับ เผื่อได้เอาไปใช้ทำวิจัยในโรงเรียนอ่ะครับ
คณิตศาสตร์บริสุทธิ์แบ่งออกเป็น 3 หมวดใหญ่ๆครับ คือ

1. Analysis

2. Algebra

3. Topology and Geometry

แต่ก็เป็นการแบ่งที่ไม่เป็นทางการครับ บางคนอาจจะแบ่งได้มากกว่านี้

ที่ผมแบ่งไว้สามสาขาเพราะแต่ละสาขามีหลักการศึกษาที่แตกต่างกันค่อนข้างชัดเจน

แต่ละสายก็จะมีวิชาย่อยออกไปอีกครับ เช่น

1. Analysis

- Calculus

- Real Analysis

- Complex Analysis

- Measure Theory

- Differential Equations (ODE,PDE)

2. Algebra

- Linear Algebra

- Abstract Algebra

- Number Theory

3. Topology and Geometry

- Differential Geometry

- Classical Geometry

- Algebraic Topology

อันนี้เป็นแค่ส่วนหนึ่งครับ ปัจจุบันมีวิชาคณิตศาสตร์มากกว่า 50 สาขาย่อย

นอกจากนี้ยังมีวิชาที่ไม่จัดอยู่ในทั้งสามหมวดและมีแนวทางเป็นของตัวเองเช่นวิชา Logic และ Combinatorics

บางวิชาก็ใช้หลายสาขาร่วมกันเช่น Dynamical Systems เป็นกลุ่มวิชาที่รวมเอาทั้งสามสาขามาศึกษาร่วมกัน

Graph Theory ก็จัดเป็นวิชาในกลุ่ม Combinatorics แต่ว่าก็มีการใช้วิชาสาย Algebra เข้ามาเกี่ยวข้องเยอะ

ถ้าอยากรู้การจำแนกที่ละเอียดขึ้นลองดูที่นี่

http://arxiv.org/archive/math

ส่วนของเรขาคณิตที่เด็กๆศึกษากัน เรียกว่า Classical Geometry ครับ ยังมีปัญหาให้ศึกษาอีกมากมายครับ

แต่ปัญหาที่เหลืออยู่ส่วนใหญ่ยากทั้งนั้นเลยครับ เพราะวิชานี้เกิดขึ้นมาพร้อมๆกับ

อารยธรรมของมนุษย์ ของง่ายๆก็คงไม่หลงเหลือมาให้เราคิดเท่าไหร่ แต่ที่ผมเห็นว่ายังมีคนศึกษากันเยอะและมีงานออก

มาอย่างต่อเนื่องคือ GI(Geometric Inequalities) ซึ่งส่วนนี้คนที่เคยเข้าค่ายสอวน. สามารถทำวิจัยได้สบายๆครับ
Old 24 มกราคม 2012, 10:22
DevilMath's Avatar
DevilMath DevilMath ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DevilMath is on a distinguished road

http://www.math.or.th/mat/ อันนี้คือหัวข้อการวิจัยของเเต่ละมหาลัยครับ เเต่ผมไม่รุ้ว่ามันUpdateมากน้อยเเค่ไหน

เอ่อ ผมอยากทราบอะไรบางอย่าง เราต้องเรียนกันซักกี่วิชากว่าจะสามารถไปประยุกต์ใช้ได้ ถ้าเรียนจบเเค่ ป.ตรี เนี่ยพอรึเปล่าครับ

25 มกราคม 2012 19:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ DevilMath
Old 12 กุมภาพันธ์ 2012, 20:00
[M]Zeron [M]Zeron ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

[M]Zeron is on a distinguished road

หลังจากไม่ได้เข้ามาดูนานนะครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบปัญหาของผม

พอหลังจากได้เห็นพี่ๆได้มาแสดงความคิดเห็นกัน ทำให้ผมเห็นว่าคณิตศาสตร์มีเรื่องที่ผมยังไม่ทราบอีกมาก
ผมจึงอยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับแนวทางในการศึกษาคณิตศาสตร์ในระดับอุดมศึกษาครับ ว่ามีอะไรที่แตกต่างจากชั้นมัธยมบ้าง แล้ว pure math กับ applied math ที่เค้าพูดถึง แต่ละอย่างศึกษาเกี่ยวกับอะไร มีความแตกต่างในการเรียนอย่างไรบ้าง แล้วแต่ละอย่างสามารถนำไปใช้ในด้านใดบ้าง ขอตัวอย่างบ้างก็ดีครับ

ขอรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณที่ชี้แนะล่วงหน้าด้วยครับ
Old 12 กุมภาพันธ์ 2012, 20:40

คณิตศาสตร์ในระดับม.ปลายคือรากแก้วของวิชาคณิตศาสตร์ระดับสูงหลายสาขา

แต่การศึกษาระดับม.ปลายของไทยไม่ได้ปูพื้นฐานสำหรับคนที่จะไปเรียนในสายคณิตศาสตร์โดยตรงเท่าที่ควร

มีความรู้หลายอย่างที่เด็กม.ปลายไม่ได้รับรู้จากการเรียนเลย แต่พอขึ้นไปเรียนระดับมหาวิทยาลัย

ก็เจอจังๆ ส่วนใหญ่ช็อคครับ และมีหลายคนที่เรียนไม่จบตามกำหนดเพราะปรับตัวไม่ทันหรือหมดใจกับวิชาคณิตศาสตร์ไป

คนที่น่าจะเรียนสบายหน่อยคือคนที่เคยคลุกคลีกับการอบรมคณิตศาสตร์โอลิมปิกทุกระดับ

เพราะมีการปูพื้นฐานสำคัญๆไว้ให้ค่อนข้างดี

สำหรับคนที่ไม่เคยเรียนอะไรเหล่านี้เลยก็เรียนได้ครับไม่ต้องกลัวแต่ต้องเพิ่มความพยายามมากกว่าคนที่มีประสบการณ์มาแล้ว

คณิตศาสตร์ประยุกต์สำหรับผมต่างจากคณิตศาสตร์บริสุทธิ์อย่างเดียวเท่านั้นคือปัญหาที่นักคณิตศาสตร์ประยุกต์สนใจมีปัญหาจริงเข้ามาเกี่ย วข้องด้วย

จึงต้องมีการศึกษาวิชาอื่นร่วมด้วย คณิตศาสตร์ประยุกต์บางสาขายากยิ่งกว่าคณิตศาสตร์บริสุทธิ์ด้วยซ้ำ เช่น วิชาจำพวกฟิสิกส์ทฤษฎี หรือ Quantum Physics จึงมีคนสนใจน้อยเพราะต้องแม่นทั้งทฤษฎีคณิตศาสตร์และฟิสิกส์

ส่วนเรื่องที่หลายคนอยากรู้มากๆว่าเรียนคณิตศาสตร์แล้วเอาไปทำอะไร ขอไม่เล่าก็แล้วกันนะครับ มันเยอะ

จริงๆแล้วผมอยากให้คนที่ไม่ได้เรียนทางคณิตศาสตร์โดยตรงมาเล่าครับว่าท่านได้ใช้ความรู้คณิตศาสตร์ในงานของท่านอย่างไรบ้าง
Old 16 กุมภาพันธ์ 2012, 21:29
Atomy Atomy ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Atomy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
มีครับ แต่ค่อนข้างยาก ที่ง่ายๆเขาทำกันไปหมดแล้ว

ปัญหาที่ผมตามอยู่มีคนตั้งมา $63$ ปีแล้วแต่ก็ยังไร้วี่แววของคำตอบที่สมบูรณ์

จริงๆแล้วทฤษฎีเกี่ยวกับ matrix ยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะครับ หลายๆส่วนโยงไปหาคณิตศาสตร์ประยุกต์หลายสาขา
ผมอยากทราบว่าถ้าอยากศึกษา linear algebra ให้ลึกซึ้งครับ ควรศึกษาในส่วนใดเรื่องใดบ้างครับ และมีเรื่องใดที่ควรศึกษาควบคู่กันไปด้วยไหมครับ นอกจากนี้มีปัญหาอะไรบ้างครับที่ยังแก้ไม่ได้เกี่ยวกับ linear algebra และรบกวนแนะนำหนังสือเกี่ยวกับ linear algebra ด้วยครับ(หากเป็นไปได้อยากได้ e-book เลยครับ) ช่วยชี้แนะด้วยครับ
(ปล.ผมเรียน linear algebra แล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าที่ควรครับ)
Old 17 กุมภาพันธ์ 2012, 10:31

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Atomy View Post
ผมอยากทราบว่าถ้าอยากศึกษา linear algebra ให้ลึกซึ้งครับ ควรศึกษาในส่วนใดเรื่องใดบ้างครับ และมีเรื่องใดที่ควรศึกษาควบคู่กันไปด้วยไหมครับ นอกจากนี้มีปัญหาอะไรบ้างครับที่ยังแก้ไม่ได้เกี่ยวกับ linear algebra และรบกวนแนะนำหนังสือเกี่ยวกับ linear algebra ด้วยครับ(หากเป็นไปได้อยากได้ e-book เลยครับ) ช่วยชี้แนะด้วยครับ
(ปล.ผมเรียน linear algebra แล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าที่ควรครับ)
ถ้าอยากรู้จักวิชานี้อย่างละเอียดคงต้องเรียนต่อไปให้ถึง Abstract Algebra โดยเฉพาะในส่วนของ Module theory

มี keywords ต่อไปนี้ที่จะช่วยตรวจสอบว่าคุณรู้จักวิชา Linear Algebra หรือยัง

1. Vector Space

2. Basis

3. Linear Transformation

4. Determinant

5. Direct Sum

6. Inner Product Space

7. Normed Linear Space

8. Eigenvalue/Eigenvector

9. Rational Canonical Form

10. Jordan Canonical Form

11. Bilinear/Multilinear Form

12. Tensor Product

สำหรับปัญหาทาง Linear Algebra ที่ยัง open อยู่ ลองดูที่นี่

http://math.ecnu.edu.cn/~zhan/papers/ZhanICCM.pdf
Old 14 กุมภาพันธ์ 2013, 09:46
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

ขออนุญาตขุดกระทู้นะครับ คือผมอยากทราบว่ารายวิชาตอนเรียน ป.ตรี

ระหว่าง Pure กับ Applied มีความแตกต่างกันตรงไหนบ้างอ่ะครับ

เช่นประมาณว่า เนื้อหาวิชา ความยากง่าย การทำวิจัย

ขอบคุณครับ

ป.ล. ตอนนี้ผมมีเป้าหมาย 2 ที่ คือ จุฬา กับ มหิดล

แต่ผมยังติดสินใจไม่ได้อ่ะครับว่าจะไปเรียนที่ไหนดี พอดีว่าอยากได้ทุนเรียนด้วยอ่ะครับ

ในระดับ ป.ตรี (แบบไม่ผูกมัดอ่ะครับ)

14 กุมภาพันธ์ 2013 09:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~ArT_Ty~
Old 14 กุมภาพันธ์ 2013, 17:45

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
ขออนุญาตขุดกระทู้นะครับ คือผมอยากทราบว่ารายวิชาตอนเรียน ป.ตรี

ระหว่าง Pure กับ Applied มีความแตกต่างกันตรงไหนบ้างอ่ะครับ

เช่นประมาณว่า เนื้อหาวิชา ความยากง่าย การทำวิจัย

ขอบคุณครับ

ป.ล. ตอนนี้ผมมีเป้าหมาย 2 ที่ คือ จุฬา กับ มหิดล

แต่ผมยังติดสินใจไม่ได้อ่ะครับว่าจะไปเรียนที่ไหนดี พอดีว่าอยากได้ทุนเรียนด้วยอ่ะครับ

ในระดับ ป.ตรี (แบบไม่ผูกมัดอ่ะครับ)
ผมคิดว่าประสบการณ์ที่ได้จากสอวน. จะทำให้เรียน Pure ได้สบายๆครับ

ถ้าจบตรีแล้วอยากไปทางสาย Applied ก็คงไม่ยากเพราะพื้นฐาน Pure แน่น

คงจะได้เปรียบคนอื่นอยู่ไม่น้อย แต่ถ้าเรียนแล้วเกิดชอบ Pure ขึ้นมาก็สามารถต่อยอดไปได้อีก