Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 มีนาคม 2015, 23:00
Thamma Thamma ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Thamma is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ narongratp View Post
ขอถามเพิ่มเติมครับ (เห็นว่าอยู่ในเรื่องคล้ายๆกัน)

ถ้ามีของสี่อย่างแตกต่างกัน A B C D จัดทั้งหมดลงกล่อง 2 กล่อง "1" "2" แต่ละกล่องมีของอย่างน้อย 1 อย่าง ได้กี่วิธี

แนวคิดผมนะครับ
แบ่งได้เป็น 1-3 ได้ 4 วิธี จัดลงกล่องได้อีก 2 วิธี = 8
แบ่งได้เป็น 2-2 ได้ 3 วิธี จัดลงกล่องได้อีก 2 วิธี = 6
รวมเป็น 14 วิธี

ถ้ามีจำนวนเยอะๆ มีวิธีคิดอย่างไรครับ
Attachment 17511
คิดทำนองเดียวกับที่คุณ Francezii Siriseth ทำข้อ 5 ค่ะ

หรือจะใช้ Exponential generating function ก็ได้นะคะ
แบ่งของ r ชิ้นแตกต่างกัน ลงในกล่อง n กล่องที่แตกต่างกัน ไม่ให้มีกล่องว่าง และลำดับของสิ่งของมีความสำคัญ
จำนวนวิธี = $\sum_{i=0}^{n} (-1)^i \binom {n}{i} (n-i)^r $

ถ้ามีของสี่อย่างแตกต่างกัน A B C D จัดทั้งหมดลงกล่อง 2 กล่อง "1" "2" แต่ละกล่องมีของอย่างน้อย 1 อย่าง ได้กี่วิธี
r = 4, n = 2
จำนวนวิธี = $ \binom {2}{0}2^4 - \binom {2}{1}1^4 = 14 $
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 มีนาคม 2015, 12:10
narongratp narongratp ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

narongratp is on a distinguished road

ขอบคุณครับ

แล้วแต่ละพจน์ของสมการหมายความว่ายังไงครับ

อย่าง $\binom{2}{0} 2^4$

ประกอบด้วย 2 ขั้นตอน

1.เลือก กล่อง 0 กล่องจาก 2 กล่อง

2. จัด ตัวอักษรสี่ตัวใส่กล่อง แต่ละตัว มี ใส่กับไม่ใส่

ตีความหมายไม่ออกนะครับ รบกวนด้วยครับ
Old 10 มีนาคม 2015, 20:07

Thamma is on a distinguished road

สูตรข้างต้นมาจากการพิสูจน์ ซึ่งสามารถศึกษาได้จากเรื่อง หลักการเพิ่มเข้าตัดออก หรือ Exponential GF ก็ได้ค่ะ

ส่วนจะมีวิธีคิดอื่นอีกหรือไม่ รอฟังความเห็นท่านอื่นนะคะ
Old 18 มีนาคม 2015, 14:26
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ's Avatar
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ สๅEaมllx'JควๅมxวัJ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

สๅEaมllx'JควๅมxวัJ is on a distinguished road

คือ ข้อ3. อาจารย์บอกว่า C27,2 ไม่ใช่อ่ะครับเพราะคำตอบมันมากเกินไปอ่ะครับ ผมงง มาก
Old 21 มีนาคม 2015, 19:18

ไม่เป็นไร คนช่วยตอบก็งงมากเหมือนกัน

จำนวนวิธีในการแบ่งสิ่งของเหมือนกัน n ชิ้น ออกเป็น p กอง แต่ละกองมีอย่างน้อย 1 ชิ้น จะเท่ากับ สปส ของ x^n ใน

$ A(x) =\frac{x^p}{(1-x)(1-x^2)(1-x^3)...(1-x^p)} $

ซึ่งหาค่า สปส ของ x^n หรือ P(n,p) ได้จาก ความสัมพันธ์เวียนเกิด P(n,p) = P(n-1,p-1) + P(n-p,p)

๒.แบ่งซองจดหมายเปล่าๆ ๔ ซอง ออกเป็น ๓ กอง โดยที่แต่ละกองจะมีซองจดหมายเปล่าๆอยู่อย่างน้อย ๑ ซอง จะทำได้ทั้งหมดกี่วิธี

๓.แบ่งซองจดหมายเปล่าๆ ๒๘ ซอง ออกเป็น ๓ กอง โดยที่แต่ละกองจะมีซองจดหมายเปล่าๆอยู่อย่างน้อย ๑ ซอง จะทำได้ทั้งหมดกี่วิธี

Old 23 มีนาคม 2015, 08:03
cfcadet cfcadet ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

cfcadet is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ เยี่ยมมากเลย
Old 27 มีนาคม 2015, 22:04
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ's Avatar
สๅEaมllx'JควๅมxวัJ สๅEaมllx'JควๅมxวัJ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

สๅEaมllx'JควๅมxวัJ is on a distinguished road

ใช่ครับ ตอบ 65 วิธี ขอบคุณสำหรับแนวคิดนะครับ
Old 28 มีนาคม 2015, 16:53
Pitchayut Pitchayut ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Pitchayut is on a distinguished road

ข้อ 5 ผมว่าคำตอบควรจะเป็น $28^3$ มากกว่า เพราะว่าโจทย์บอกว่าลูกบอลมีหมายเลขติด จึงเป็นของต่างครับ
Old 28 มีนาคม 2015, 18:34

ในการแจกสิ่งของที่แตกต่างกัน ให้ผู้รับที่แตกต่างกัน

ถ้าลำดับของหมายเลขที่ติดลูกบอลที่เด็กแต่ละคนได้รับ มีความสำคัญ จะตอบตาม #10

แต่ถ้าลำดับของสิ่งของที่แต่ละคนได้รับไม่มีความสำคัญ คำตอบจะเป็น $ 3^{28}$

ขอบคุณนะคะ
Old 29 มีนาคม 2015, 17:10
Pitchayut Pitchayut ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Pitchayut is on a distinguished road

โทษครับ ผมรีบคิดรีบพิมพ์ไปหน่อย T_T
Old 31 มีนาคม 2015, 14:02
cfcadet cfcadet ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

cfcadet is on a distinguished road

ยากจังเลยนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply