Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 สิงหาคม 2016, 10:54
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ถามคุณ picmy เพิ่มเติมครับ

1. คุณต้องการทราบข้อมูลอะไรเกี่ยวกับผมบ้าง จะได้ส่งเท่าที่จำเป็นไปให้

2. หลังจากผมอัพได้แล้ว ระบบจะโชว์ผลงานผมในเว็ป arxiv ทันทีเลยหรือไม่ ?
3. ผลงานที่อัพไว้ จะถูกลบหรือไม่ ถ้าเวลาผ่านไปนานๆ

4. ผลงานที่อัพไว้ มีการ run no. เอกสาร และวันที่ ลำดับก่อนหลัง หรือเปล่าครับ ?
1. ผมอยากทราบถึงความสามารถทางด้านคณิตศาสตร์ของคุณ ว่าคุณมีความสามารถในการแยกแยะการพิสูจน์ที่ผิดได้หรือไม่
2. ไม่ทันทีครับ ในแต่ละสัปดาห์จะมีเวลาตายตัวของมัน ตามเวลาท้องถิ่นของ arxiv
3. ไม่ถูกลบครับ ยกเว้นจะถูกฟ้องร้องหรือเรียกร้องให้มีการลบ หรือเราลบมันออกเอง
4. เอกสารที่ถูกอัพจะมีหมายเลขระบุอย่างชัดเจน ถึงวันและเวลาที่อัพ

SimpL3 MaKes SuccEss
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 สิงหาคม 2016, 12:58
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy View Post
1. ผมอยากทราบถึงความสามารถทางด้านคณิตศาสตร์ของคุณ ว่าคุณมีความสามารถในการแยกแยะการพิสูจน์ที่ผิดได้หรือไม่
2. ไม่ทันทีครับ ในแต่ละสัปดาห์จะมีเวลาตายตัวของมัน ตามเวลาท้องถิ่นของ arxiv
3. ไม่ถูกลบครับ ยกเว้นจะถูกฟ้องร้องหรือเรียกร้องให้มีการลบ หรือเราลบมันออกเอง
4. เอกสารที่ถูกอัพจะมีหมายเลขระบุอย่างชัดเจน ถึงวันและเวลาที่อัพ

ขอบคุณที่ตอบครับ

1. อย่างแรกต้องบอกท่านให้เข้าใจว่า จริงๆแล้วผมไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์มาโดยตรงนะครับ ดังนั้นความรู้ผมจึงสู้คนที่เรียนคณิตโดยตรงไม่ได้
โจทย์บางข้อผมก็ทำได้ บางข้อผมก็ทำไม่ได้ ผมเรียนคณิตแค่ 4 ตัวเอง หลายๆอย่างผมก็ลืมไปแล้ว เพราะห่างหนังสือมานาน ทำแต่งาน
และที่ผมแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ ก็ด้วยความรู้พื้นฐานที่มีเท่านั้นครับ

2. ถ้าผลงานไม่อัพในทันที ระหว่างนั้นมันหายไปไหนครับ ? หรือว่ามีคนตรวจสอบ ?

3. ที่บอกว่าเรียกร้องให้มีการลบ ถ้าเกิดขึ้นจริง คนอื่นสามารถเรียกร้องลบของเราได้ด้วยหรอครับ ?

4. โอเค ขอบคุณครับ

ปล. ที่ผมตั้งชื่อว่า อัจฉริยะ นี่ไว้แก้เคล็ดเฉยๆครับ อย่าเพิ่งหมั่นไส้ผมนะ จริงๆแล้วผมไม่มีอะไร 55555

16 สิงหาคม 2016 12:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 16 สิงหาคม 2016, 13:52
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ขอบคุณที่ตอบครับ

1. อย่างแรกต้องบอกท่านให้เข้าใจว่า จริงๆแล้วผมไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์มาโดยตรงนะครับ ดังนั้นความรู้ผมจึงสู้คนที่เรียนคณิตโดยตรงไม่ได้
โจทย์บางข้อผมก็ทำได้ บางข้อผมก็ทำไม่ได้ ผมเรียนคณิตแค่ 4 ตัวเอง หลายๆอย่างผมก็ลืมไปแล้ว เพราะห่างหนังสือมานาน ทำแต่งาน
และที่ผมแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ ก็ด้วยความรู้พื้นฐานที่มีเท่านั้นครับ

2. ถ้าผลงานไม่อัพในทันที ระหว่างนั้นมันหายไปไหนครับ ? หรือว่ามีคนตรวจสอบ ?

3. ที่บอกว่าเรียกร้องให้มีการลบ ถ้าเกิดขึ้นจริง คนอื่นสามารถเรียกร้องลบของเราได้ด้วยหรอครับ ?

4. โอเค ขอบคุณครับ

ปล. ที่ผมตั้งชื่อว่า อัจฉริยะ นี่ไว้แก้เคล็ดเฉยๆครับ อย่าเพิ่งหมั่นไส้ผมนะ จริงๆแล้วผมไม่มีอะไร 55555
1. ถ้าคุณเรียนมาแค่ 4 ตัว อะไรที่ทำให้คุณมั่นใจว่าการพิสูจน์ของคุณถูกแน่นอน
2. มันไมได้หายไปไหน เป็นแค่ระบบของมัน อย่างที่เคยบอก บทความทุกบทความจะถูกตรวจสอบคร่าวๆว่ามีการคัดลอกหรือโพสท์ซ้ำหรือไม่
3. ตามหลักแล้วเรียกร้องได้ครับ ถ้ามันเป็นบทความที่ผิดกฎหมาย ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม
4. ด้วยความยินดีครับ

ป.ล. ผมไม่ได้หมั่นไส้เพราะชื่อคุณหรอกครับ แต่มันเป็นเพราะวิธีการพูดของคุณต่างหาก ลองไปคิดทบทวนดุนะครับ ว่าสังคมของคุณที่คุณบอกว่าดีหนะ เค้าพูดจากันแบบนี้หรอครับ
แน่นอนว่า ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมพูดดีหรอกนะครับ เพราะปกติ ผมจะเป็นเหมือนกระจกเลยครับ ใครดีมาเราดีตอบ ปากดีมาเราก็ปากดีตอบครับ ผมเป็นคนแฟร์ๆ

SimpL3 MaKes SuccEss
Old 16 สิงหาคม 2016, 14:19
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy View Post
1. ถ้าคุณเรียนมาแค่ 4 ตัว อะไรที่ทำให้คุณมั่นใจว่าการพิสูจน์ของคุณถูกแน่นอน
2. มันไมได้หายไปไหน เป็นแค่ระบบของมัน อย่างที่เคยบอก บทความทุกบทความจะถูกตรวจสอบคร่าวๆว่ามีการคัดลอกหรือโพสท์ซ้ำหรือไม่
3. ตามหลักแล้วเรียกร้องได้ครับ ถ้ามันเป็นบทความที่ผิดกฎหมาย ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม
4. ด้วยความยินดีครับ

ป.ล. ผมไม่ได้หมั่นไส้เพราะชื่อคุณหรอกครับ แต่มันเป็นเพราะวิธีการพูดของคุณต่างหาก ลองไปคิดทบทวนดุนะครับ ว่าสังคมของคุณที่คุณบอกว่าดีหนะ เค้าพูดจากันแบบนี้หรอครับ
แน่นอนว่า ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมพูดดีหรอกนะครับ เพราะปกติ ผมจะเป็นเหมือนกระจกเลยครับ ใครดีมาเราดีตอบ ปากดีมาเราก็ปากดีตอบครับ ผมเป็นคนแฟร์ๆ
ผมเรียนคณิตมาแค่ 4 ตัว ตอนนี้ผมมีความรู้ถึงแค่ แคลคูลัส เท่านั้นครับ

ถ้าสูงกว่านี้ผมจะไม่รู้ละ เพราะก็เรียนมาแค่นั้นจริงๆ

ที่ผมมั่นใจก็เพราะว่า ทั้ง FLT กับ Goldbach ถ้ามองดีๆเป็นโจทย์ที่เข้าใจง่ายครับ มองเห็นภาพเลย แต่กว่าผมจะแก้ได้ก็ใช้เวลาหลายวันอยู่เหมือนกัน เพราะต้องหาเวลาว่างจากงานมาทำด้วย

อีกอย่างผมเป็นคนหัวช้า และย้ำคิดย้ำทำ โจทย์ทั้งสองนี้ ผ่านกระบวนการตรวจสอบของผมหลายสิบรอบ เพราะฉะนั้นถึงมั่นใจมากครับ
Old 16 สิงหาคม 2016, 14:39
นิ่มนวล's Avatar
นิ่มนวล นิ่มนวล ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

นิ่มนวล is on a distinguished road

อ้างอิง:
ที่ผมมั่นใจก็เพราะว่า ทั้ง FLT กับ Goldbach ถ้ามองดีๆเป็นโจทย์ที่เข้าใจง่ายครับ มองเห็นภาพเลย แต่กว่าผมจะแก้ได้ก็ใช้เวลาหลายวันอยู่เหมือนกัน เพราะต้องหาเวลาว่างจากงานมาทำด้วย

อีกอย่างผมเป็นคนหัวช้า และย้ำคิดย้ำทำ โจทย์ทั้งสองนี้ ผ่านกระบวนการตรวจสอบของผมหลายสิบรอบ เพราะฉะนั้นถึงมั่นใจมากครับ
ถ้าจะให้ดีส่งให้คนอื่นที่เชี่ยวชาญมาตรวจดีกว่าครับ ทำเองตรวจเองเราอาจพลาดบางจุดไปได้ ขนาดตอนแอนดรูว์ ไวลส์ เลคเชอร์โจทย์ FLT ครั้งแรกด้วยความมั่นใจมากยังมีจุดผิดพลาดเลยครับ

16 สิงหาคม 2016 14:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ นิ่มนวล
Old 16 สิงหาคม 2016, 15:06
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นิ่มนวล View Post
ถ้าจะให้ดีส่งให้คนอื่นที่เชี่ยวชาญมาตรวจดีกว่าครับ ทำเองตรวจเองเราอาจพลาดบางจุดไปได้ ขนาดตอนแอนดรูว์ ไวลส์ เลคเชอร์โจทย์ FLT ครั้งแรกด้วยความมั่นใจมากยังมีจุดผิดพลาดเลยครับ
แอนดรู ไวล์ ใช้ทฤษฏีใหม่ๆในการพิสูจน์ครับ ถ้าย้อนไป 300 กว่าปีก่อน คณิตศาสตร์ตอนนั้นยังไม่มีทฤษฏีแบบนี้ แต่แฟมาร์ก็บอกพิสูจน์ได้

ดังนั้นผมเชื่อว่า Elementary proof นั้นมีอยู่จริงครับ แต่เรายังไม่ค้นพบ

และตอนนี้ผมมั่นใจว่า ผมค้นพบแล้ว จะเรียกว่าความบังเอิญก็ได้ แต่มันเป็นความจริง สวยมากๆครับ

ผมถึงอยากรีบอัพลง arxiv ไงครับ คนอื่นจะได้รู้กัน
Old 16 สิงหาคม 2016, 22:15
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ใช่ครับ ผลงานใน arxiv มีทั้งถูกและผิดครับ
ดังนั้นการอัพผลงานขึ้น arxiv จึงไม่นับว่าเป็นการตีพิมพ์ แต่เป็นแค่การเผยแพร่ครับ
ขอบคุณครับ
Old 16 สิงหาคม 2016, 22:41
กระบี่ไว

อยากถามคุณ Picmy อีกครั้งครับ ผมไปสืบดูเกี่ยวกับเว็ปอัพงานวิจัยพวกนี้

ผมไปเจอ vixra.org ที่ผมอ่านมาคร่าวๆ เว็ปนี้ไม่ต้องการคน endorse นะครับ ดีมากเลย

ผมเองก็ไม่อยากให้คุณ Picmy ลำบากใจที่จะ endorse ให้ผม เพราะคุณก็ไม่รู้จักผมดีพอ อันนี้ผมเข้าใจ

ทีนี้ผมอยากถามคุณ Picmy ว่า เว็ป vixra.org นี้มันปลอดภัยมั้ยครับ ในการเก็บรักษางานวิจัยของผม??

ผมจะได้รีบอัพซักที จะได้เอามาให้เพื่อนๆในที่นี้ดู และผมจะถ่ายคลิป youtube คู่ขนานไปด้วยเพื่อเป็นหลักฐาน

ผมจะลองอัพไฟล์พิสูจน์ สามเหลี่ยมปีทาโกรัส ง่ายๆของผมไปก่อน ดูว่ามันจะขึ้นโชว์ในระบบให้ผมมั้ย แล้วค่อยตามด้วย FLT

16 สิงหาคม 2016 22:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 15 ตุลาคม 2016, 09:01
Beatmania's Avatar
Beatmania Beatmania ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beatmania is on a distinguished road

อยากเห็นบทพิสูจน์เร็วๆจังครับ
Old 15 ตุลาคม 2016, 13:56
กระบี่ไว

บทพิสูจน์ goldbach ของผมอาจไม่สวยงามเท่าไหร่นะครับ เพราะจำนวนเฉพาะมีการเกิดขึ้นแบบคาดเดาไม่ได้ ผมจำเป็นต้องเขียนจำนวนเฉพาะขึ้นมาซัก 10000 จำนวน เพื่อทดสอบความน่าเชื่อถือ แล้วอาจต้องใช้คอมพิวเตอร์เข้าช่วยบ้าง

ซึ่งตอนนี้กำลังไปได้สวยครับ จำนวนเฉพาะ หลักหลายๆพัน ยังไม่มีตัวไหนขัดกับบทพิสูจน์ผมเลยแม้แต่ตัวเดียว ใกล้เคียงมากๆแล้ว รอผมสักครู่ครับ

15 ตุลาคม 2016 13:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 15 ตุลาคม 2016, 17:24
Terry Tao Terry Tao ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Terry Tao is on a distinguished road

คุณอัจฉริยะพิสูจน์twin prime conjectureให้ผมดูหน่อยครับ
Old 15 ตุลาคม 2016, 19:01
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

คุณ Terry Tao นี่น่าจะเป็นญาติกับคุณ Terence Tao ล่ะมั้งครับเนี่ย

ปล.ทำไมผมรู้สึกเหมือนคุณอัจฉริยะจะเล่น 2 ไอดีเลยนะครับ เพราะคุณเคยพิมพ์กล่าวถึงคุณ Terry(ญาติคุณ Terence) ซะด้วยสิ
Old 15 ตุลาคม 2016, 20:56
Terry Tao Terry Tao ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Terry Tao is on a distinguished road

ขอถามการพิสูจน์fltของคุณอัจฉริยะตรงที่pic4.กราฟไม่ตัดlattice pointก็จริงครับ แต่กราฟอาจจะตัดที่จุดตรรกยะซึ่งอาจทำให้มันมีคำตอบเป็นจำนวนเต็มเมื่อคูณด้วยlcmของส่วนกำลังnก็ได้นี่ครับ
Old 15 ตุลาคม 2016, 21:37
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Terry Tao View Post
ขอถามการพิสูจน์fltของคุณอัจฉริยะตรงที่pic4.กราฟไม่ตัดlattice pointก็จริงครับ แต่กราฟอาจจะตัดที่จุดตรรกยะซึ่งอาจทำให้มันมีคำตอบเป็นจำนวนเต็มเมื่อคูณด้วยlcmของส่วนกำลังnก็ได้นี่ครับ
proof ตัวนั้นได้ข้อสรุปแล้วว่ามีปัญหาหลายๆจุดครับ เลยใช้ไม่ได้

ตอนนี้ผมกำลังรอดู Goldbach ที่เหลือ คิดว่าหลายๆคนคงอยากเห็นส่วนนี้ด้วย

ปล่อย FLT ทิ้งไปได้เลยครับ

ปล. รีบๆหน่อยนะครับ คุณอัจฉริยะ
Old 16 ตุลาคม 2016, 22:41
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Terry Tao View Post
คุณอัจฉริยะพิสูจน์twin prime conjectureให้ผมดูหน่อยครับ
ให้ผมอัพบทพิสูจน์ Goldbach ให้ได้ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะลองทำดู

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Oesterlé?Masser conjecture จูกัดเหลียง ฟรีสไตล์ 1 13 ตุลาคม 2012 20:41
My Conjecture Anonymous314 ทฤษฎีจำนวน 4 01 พฤศจิกายน 2008 22:29