Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 กุมภาพันธ์ 2002, 12:41
pe pe ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pe is on a distinguished road
Icon22 ขอถาม

หวัดดีคับ
คือผมอยากถามว่า
ถ้าคุณไปต่อdoc ทาง math
กับไปต่อdoc ทางพฤกศาสตร์
ที่ศึกษาเกี่ยวกับ
การแยกสกัดสาร
จากต้นพืช
อย่างไหนจะให้คุณค่ากับเวลาที่เสียไปในชีวิต
ได้มากกว่ากันครับ

มีเรื่องอยู่หน่อย คือว่าบังเอิญไปเจอทัศนะของคนที่จบ docทั้งสอง
กล่าวในประเด็นที่ต่างกัน ผมเลยสงสัย
แล้วทำอย่างไรถึงจะเชื่อมั่นได้ว่า
คนที่จบทาง math มีอัจฉริยะทางสมองมากกว่าครับ
คือผมว่าบางอย่างถ้าสงสัยเราต้อหาข้อพิสูจน์
ผมว่า doc เหมือนกันบางที เหนือกว่ากันเป็นชั้นก็มี
ช่วยตอบหน่อยคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 กุมภาพันธ์ 2002, 18:03
<a1>

Thumbs down

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยคับ
ว่า จริงแล้ว การแก้ปํญหาเชิงปฏิปัติมันค่อนข้างน่าเบื่อ
สำหรับนักทฤษฦี ทั้งหลาย
ในความเป็นจริงคณิตเป็นวิชาที่ สุดยอดอยู่แล้ว
เพราะมันไม่น่าเบื่อและ ผมเองศึกษามาด้านนี้พอสมควร
ยังมีความรู้สึกว่า
ผู้สร้างขึ้นมานั้นสาสมารถที่จะกำหนดรูปแบบให้เป็นไปตามเงื่อนไข
ที่ตั้งไว้
เป็นวิชาเดียวที่ไ่มีความผิดพลาดจาก lab
Old 25 กุมภาพันธ์ 2002, 19:42

Icon16

ขอบคุณคับ
คุณ a1 ที่ตอบมา
ในส่่วนที่ผมตอบเพิ่มเข้ามานั้น
ให้ไปอ่านใน
หัวข้อ math ่joke ด้วยนะคับ
พอดี ผม post
ผิดคำถามไปหน่อย
ต้องขออภัยด้วย นะคับ คุณ top
ที่ต้องใช้พื้นที่คุณ top ตอบ
Old 25 กุมภาพันธ์ 2002, 19:49

Icon22

ไม่่่ทราบว่าพอจะย้ายข้อมูล
ให้ลงมาในส่วนหัวข้อผมได้บ้างมั้ยคับ
web master
เพราะผมไม่อยากพิมพ์ซ้ำ
และมันก็สำคัญเสียด้วย
ในส่วนที่พูดไปในวันนี้
Old 25 กุมภาพันธ์ 2002, 21:04
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
COPY มาให้แล้วนะครับ ( ทำแถบดำทับ แล้วกด Ctrl + C ได้เลย เวลาวางก็กด Ctrl + V เป็นเทคนิคที่ดีมาก )

อ้างอิง:
ขอบคุณคับคุณ a1
ที่ตอบมา
จริงแล้วนะผมว่า
น่าจะมีการกำหนดขอบเขตกันให้มากกว่านี้นะครับ
ว่าใครสมควรได้รับวุฒที่อาวุโสกว่าเมื่อ ได้เข้ามาอยู่ที่ประเทศไทยหลังจากที่
ได้รับ ตอกเตอร์มาแล้ว
ถ้าไม่เช่นนั้นใครก็ได้ที่คิดว่าจบ ดร
ก็มีโอกาสพูดว่า ข้านี้แน่เหมือนกัน
เหล่านี้ทำให้เกิด พวกมั่วนิ่มขึ้นมาเยอะ ที่รู้ตัวก็ดีไป
ที่ที่ไม่รู้ตัวนี้ยังคงคิดว่า ข้าแน่อยู่่ทั้งที่จริงไม่มีอะไรเลยทำให้บางคนหมด
ผมว่่าถ้าเป็นไปได้ ( คงเป็นไปไม่ได้แน่นอน)
ควรจะกำหนดให้ชัดเจนว่า
บทบาทไหน ควรส่งเสริมให้กับ
คณิต-วิทย์
แล้วพวกที่จบต่างสาขา ก็กำหนดบทบาทให้รองลงไป
จะทำได้มั้ย ถ้าไม่อย่างนั้น พวกนี้
แค่ เล่่น กับต้นไม้ สกัดสาร
แต่อีกฝ่าย ยังคงเคร่งเครียด กับ ด้านที่มันเป็น นามธรรมล่่ะ
ยังต้องมานั่งจินตนาการอะไรต่อมิอะไรให้มันปวดหัว

แต่่ยังเรียก ดร เหมือนกัน
ผมว่าพวกนี้คงไม่่ได้ครึ่งความ อัจฉริยะของ
เด็กรุ่นหลังเช่่น อย่างคุณกร คุณ top
เลยก็ว่าได้

จริงๆ แล้วผมเองนั้นก็ไม้อยากให้เป็นประเด็นขึ้นมาหรอกคับ
ที่พอดีว่าตอนที่มีเรื่องนั้น
เห็นอาจารย์ที่เป็นรุ่่นอาวุโสและจบทางด้าน math ของผม
โดนบีบ ตอนที่มีเจ้าพวกมั่วนิ่มเข้ามาเป็นกรรมการ ที่ตัวเขาเองก็เพิ่งได้ ดร มาหมาดๆ
โดยที่เขาก็ใช้ dr มั่วนิ่มนั่นแหละคับเข้ามาอ้างว่า เขาก็ได้ dr มาเหมือนกัน ทำให้เขาสรุปตัวเองไปว่า่เขาก็แน่เหมือนกัน
ในการตัดสินใจเรื่องบางอย่างที่ไม่อาจเอามาพูดได้ในที่นี้
ทำให้ตัวผมเองเกิดความรู้สึกที่ว่า

ในประเทศไทยมีทั้ง
dr จอมปลอม และ dr ตัวจริง
อย่างนี้จะทำอย่างไร
ถ้าในเมื่อ คนที่จบ
มาทางด้านอื่น
แต่่ ต้องมาเผชิญหน้า กับเจ้าคนพวกนี้

นี่ยังไ่ม่่รวมเรื่องที่ ผู้ใหญ่ในวงการ math
ลอก เรื่อง combination theory
หรืออะไรสักอย่างจาก สิงค์์โปนะคับ
ยังเป็นกันได้ขนาดนี้

วันหนึ่ง ถ้ามีคนมาบอกคุณว่า ผม จบ dr มา
แล้วข่ม วุฒ ป ตรีล่ะ คุณจะทำอย่างไรถ้าประเทศไทยยังสนับสนุนพวกที่จบ dr
แล้วถ้าพวกนี้ จบจากทางด้าน พวกมั่วนิ่มอย่างที่ผมบอก
คุณจะสึกอย่างไร ทั้งที่ตัวคุณเอง สมมติ จบ
วศ. จาก ม ที่มีชื่อของประเทศไทย ด้วยซ้ำไป
และมันสมองพวกคุณเป็นเลิศกว่าพวกนั้น หลายเท่าตัว
Old 25 กุมภาพันธ์ 2002, 21:31
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
ขอแสดงความคิดเห็นมั่งครับ คือเมืองไทยมันก็เป็นอย่างนี้แหละ
โรงเรียนกวดวิชา "ขยะ" ( ไม่ขอพาดพิง ) ==> "ขยะ" ความรู้ ( แบบพี่กรว่า ) ==> ข้อสอบ e_t ' " ขยะ" ( ข้อสอบ E.T. 555!!! พวกข้อสอบที่ไปลอกมาจากที่อื่น มาดัดแปลงบ้างหล่ะ นี้แหละความขี้เกียจคน ) ==> และสุดท้าย DR. " ขยะ "

ที่ผมพูดถึงนี้ก็ไม่ใช่ทั้งหมดนะครับ บางคนดี ก็ดีไป แต่ถ้าเป็นกรณีคุณ pe น่าเห็นใจ + แค้นจายยย เหอๆๆๆ เมืองไทยน่าจะแยก DogTor กับ Doctor ให้ออกนะ

ไหนๆ ก็พูดเรื่องเมืองไทยแล้ว ขอพูดต่ออีกหน่อยนะครับ ถ้าใครไปดูข้อสอบสมาคมปีนี้ ( ม.ต้นนะ ) แล้วเอาไปเทียบกับปีก่อนๆ จะเห็นได้ชัดเลยว่า มันต่างกันราวฟ้ากับดิน บอกไม่ถูก ต้องไปดูเอง ไม่ทราบใครเป็นคนเขียนข้อสอบ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ว่าปีการศึกษา 44 นี่มันเป็นอะไรไป ข้อสอบเสริมปัญญา ( Eng. ) ก็เหมือนกัน ง่ายลงมากๆๆๆ ข้อสอบเข้าโรงเรียนแห่งหนึ่ง ( มีชื่อเสียงในภาคใต้ ) ก็ไม่ทราบเอาอาจารย์จากไหนมาออก ออกไม่รัดกุมเลย แถมออกไม่ครอบคลุมเหมือนปีที่ผ่านๆมาด้วย ( เช่นข้อสอบวิทย์ และคณิตเป็นต้น )

พูดอีกๆ ชักมันส์ เรื่องผู้ใหญ่ในเมืองไทยบ้าง ลองดูอย่างหนังสือ "วัยใส" ( นอกเรื่องนิดนะครับ ) ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งก็ออกมาบอกว่าหนังสือเล่มนี้ไม่เหมาะสม ซึ่งหน้าที่ไม่เหมาะคงเป็นหน้า 17 - 18 ถ้าจำไม่ผิด ซึ่งใช้ภาษาไม่เหมาะสม แต่ถ้าสังเกต จะเห็นว่าคำทั้งหมด อยู่ในเครื่องหมายคำพูด ( "แบบนี้" ) ซึ่งไม่ได้มีส่วนในเนื้อหาอะไร แต่ใส่ไปเพื่อให้เด็กวัยรุ่นเข้าใจคำศัพท์ที่ใช้กันโดยทั่วไปนั้นเอง โดยส่วนตัวผมเห็นว่าเป็นวิธีที่ดี แทนที่จะปล่อยให้ไปหาความรู้แบบผิดจากหมุ่เพื่อนๆ กลุ่มเว็บลามก หรืออื่นๆที่ "ไม่เหมาะสม" จริงๆ

เอาอีกเรื่องแล้วกัน อย่างหนังสือ สสวท ที่พี่กรบอกไว้ ถ้าแต่งเองไม่ได้ก็น่าจะไปซื้อลิขสิทธ์มาแปลซะก็สิ้นเรื่อง ไม่ใช่ละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาแบบนี้

ปล. ใช้คำพูดบางอย่างรุนแรงไป ลบได้ตามความเหมาะสมนะครับ

----------------------

พี่ gon หายไปไหนหลายวันแล้วเนี่ย .......
Old 26 กุมภาพันธ์ 2002, 10:44
<b2>

เห็นต้วยในเรื่องdr.ไร้คุณภาพมีอยู่ไม่น้อย(เพราะคิดว่าเคยเจอเหมือนกัน)

แต่ไม่เห็นด้วยในเรื่องที่ว่าdr.ทางเลขจะเก่งกว่าdr.ทางศาสตร์อื่นๆ อันนี้หมายถึงไม่ได้สนใจที่ตัวบุคคลแต่สนใจในตัวศาสตร์หรือวิชามากกว่า คิดว่าแต่ละศาสตร์ย่อมมีความลึกซึ้งซับซ้อนอยู่ในตัวเอง การที่จะบอกว่าศาสตร์ไหนมันดีกว่าเก่งกว่าขึ้นอยู่กับว่าเรานิยามคำว่า "เก่ง" ไว้ว่าอย่างไรต่างวหาก
Old 09 มีนาคม 2002, 14:25
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
จริง ๆ กระทู้นี้ผมตอบเป้นคนแรกเลยครับ แต่เล่นที่ cafe พอมาดูอีกที อ้าวหายไปไหนแล้ว
โดยคร่าว ๆ ก็คือว่า ผมไม่สนใจหรอกครับว่า ใครจะอัจฉริยะหรือเก่งกว่าใคร เพราะตรงนั้น ต้องอาศัยเกณฑ์การวัด
อย่างที่คุณ b2 ว่า เพียงแต่ผมสนใจว่า คน ๆนั้น หนึ่ง ชอบในสิ่งที่ตัวเองทำใหม และ สอง
นำความรู้ ศักยภาพทั้งหมดที่ตัวเองมีอยู่ออกมาพัฒนาและสร้างสรรตัวเอง สังคม ประเทศชาติ โลก
รวมไปถึงจักรวาลได้ใหมต่างหาก ถ้าคนๆ นั้นทำได้คนนั้นล่ะที่ผมถือว่า อัจฉริยะอย่างแท้จริง
ซึ่งคนแบบนั้น นั่งนับได้เลยครับว่ามีกี่คน ในโลกเรา ลองถามตัวเองดูง่ายๆ ก็ได้ว่า
วัน ๆ หนึ่งคุณทำอะไรที่มีคุณค่าต่อสิ่งที่ผมว่ามาบ้าง ผมว่าหาได้น้อยนะ ผมว่าคนส่วนใหญ่
สนใจแต่เพียงว่าจะทำอะไรให้ชีวิตตัวเองสบาย เท่านั้นล่ะ คือชีวิต เออ. นอกเรื่องอีกแล้ว
ใบปริญญาผมไม่สนใจหรอกครับ. ดีกรีสูงหรือต่ำ คนไหนแน่จริงดูที่ผลงาน
ผมถือคติอย่างนั้นครับ. ไม่งั้นผมคงเรียนต่อจนจบระดับ Dr. ไปแล้ว
ถ้าคนที่ขวนขวายและสนใจในสิ่งตัวเองชอบ ผมว่าไปรุ่งครับ แน่นอนครับว่า หนึ่งในตัวเลือกนั้น
คือการเรียนต่อจนจบระดับ Dr. ก็ถ้าคุณชอบไปเรียน
แต่เผอิญในสื่งที่ผมชอบนั้น ผมว่ามันไม่ต้องการกระดาษแผ่นั้นเท่านั้นเอง

อ้อ. น้อง ToT ครับ เผอิญช่วงที่ผ่านมา เด็กกำลังสอบ พี่เลยมีเวลาว่าง ก็เลยคลายเครียด
ด้วยการเล่นเกมส์อยู่ 1 อาทิตย์เต็ม ๆ ตอนนี้เลิกแล้วครับ. กลับมาทำงานของตัวเองต่อ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply