Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 พฤษภาคม 2004, 08:29
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
Post ป.โท จุฬา

อยากทราบว่าถ้าสอบเข้า ป.โท math จุฬานี่ ต้องได้ cu-tep ขั้นตำเท่าไหร่อ่ะครับ แล้วถ้าไม่ผ่านแล้วต้องเรียน Eng เพิ่มนี่จะเอา Eng นี้ไปตัดเกรดรวมกับวิชาอื่นรึเปล่าอ่ะครับ
Old 18 พฤษภาคม 2004, 17:41
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon21

ไม่น่าจะเยอะนะครับ. คงไม่มีใครที่ไม่ผ่านโท เพราะผล Cu - Tep น้อยเกินไป ถ้ามีคงมีคนมาบ่นให้ฟังแล้วล่ะครับ. เพราะปกติตอนเรียนตรีเราก็อ่าน Text เป็นประจำกันอยู่แล้ว ทักษะการฟังอาจไม่เท่ากัน, แต่การเขียนกับการพูด ไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ. พี่ว่าขึ้นอยู่กับ อาจารย์ที่ภาคนั้นเป็นหลักครับ. ว่าเขาสนใจจะรับเราเข้าไปไหม นานมาแล้วก็มีอาจารย์ที่ภาคสิ่งแวดล้อม(วิศวะ) เขาอยากให้พี่ไปต่อโท บอกเธอไปสมัครและก็สอบ ๆ เป็นพิธีเท่านั้นล่ะ เพราะเขาจะรับเรา

อย่างไรก็ดี ลองดูรายละเอียดที่ http://www.atc.chula.ac.th/ อาจจะได้อะไรเพิ่มเติมครับ. ความรู้ควรจะเน้นทาง Math แน่นไว้ก่อน sure. ส่วนกระทู้เก่า 500 ปีก่อนดูที่ http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=406

18 พฤษภาคม 2004 17:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 พฤษภาคม 2004, 21:36

tana is on a distinguished road
พี่ว่าถ้าจบ ป.โท math แล้ว ( สมมติว่าจบจากจุฬานะครับ ) จะมีโอกาสได้เป็น อ. มหาลัยได้ซักแค่ไหนเหรอครับ แล้ว ป.โท จุฬา นี่มีทำรายงานเยอะรึเปล่าครับ
Old 20 พฤษภาคม 2004, 11:36

gon is on a distinguished road
Icon15

ได้แน่นอนครับ. เพื่อนพี่คนหนึ่ง(สุจินต์) จบตรีวิศวะ จบโทเลขจุฬา ฯ สมัครเป็นอาจารย์ที่จุฬา เขาก็รับเพราะรู้กันว่ามีความสามารถ แต่เพื่อนพี่เขาก็ยังไม่พอใจ เพราะจริง ๆ แล้วเขาอยากเรียนจนจบเอก เพิ่งสอนได้ 1 ปีที่ผ่านมาเองครับ. นี่ก็ขอทุนไปเรียนต่อเอกได้สมใจแล้ว โดยปกติที่จุฬาเขาจะต้องการจบเอกเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่จบโทก็มีเยอะครับ.

วันก่อนเพื่อนรุ่นพี่จาก ม.ปลายก็นัดพบปะกัน บางคนจบตรีที่ ม.ขอนแก่น ก็สมัครเป็นอจารย์สอนต่อ เขาก็รับ แต่ทางมหาวิทยาลัย ก็อยากให้มีความรู้สูงกว่านั้น เลยส่งให้มาเรียนต่อโท(เฉพาะด้านมั้ง)อีก สรุปก็คือ ถ้าเรียนจบโท เรื่องเป็นอาจารย์ในมหาวิทยาลัยนั้นได้แน่ ๆ ครับ. ไม่ต้องถึงเอกหรอก ส่วนเรื่องรายงานเข้าใจว่าโดยทั่วไปไม่น่าจะมีเท่าไรหรือแล้วแต่ที่แล้วแต่คณะ เพราะส่วนใหญ่ก็ต้องเรียนเพื่อเก็บวิชาบังคับให้ได้เท่านั้น จะมีปัญหาที่ตอนทำวิทยานิพนธ์ซึ่งน้อยราย ที่จะจบได้ใน 2 ปีซึ่งต้องขยันจริง ๆ
Old 21 พฤษภาคม 2004, 11:00

พอจะทราบบ้างมั้ยครับ ว่าเงินเดือนอาจารย์มหาลัยนี่ได้ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ ( โดยเฉพาะเงินเดือนตอนที่เพิ่งเข้าน่ะครับ )
Old 22 พฤษภาคม 2004, 12:06

Icon15

ถ้าจำไม่ผิดตอนนี้ ป.โท อยู่ที่ 9000 นิด ๆ ป.เอกอยู่ที่ 13000 นิด ๆ (ใครรู้จริงช่วยบอกทีครับ) แต่มันก็มีหลายแบบครับ. ตามวุฒิ ตามคุณสมบัติ ตามลักษณะการรับ ที่ดูผ่านตาโดยทั่วไปที่ปิดประกาศอยู่ในมหาวิทยาลัย(จุฬาฯ) ก็มี 13500 กับ 18500 ครับ. (เข้าใจว่าเป็น ป.เอก) ส่วนเงินเดือน ป.โท ที่ 9000 นิด ๆ นั่นถามจากเพื่อนพี่เองครับ. (ถ้าจำไม่ผิด) ถ้าได้ตำแหน่งก็มีค่าคุณวุฒิตามระดับอีก (มั้ง) เรื่องหาเงินพิเศษ สอนนอกสถานที่ เช่น ไป สอนที่ ม.สุรนารี ก็สามารถรับได้ครับ ตามประกาศกำหนดเวลาของมหาวิทยาลัย กล่าวคือจะต้องมีการสอนอยู่ในมหาวิทยาลัย ไม่ต่ำกว่ากี่ชั่วโมงต่อสัปดาห์ หรือ ยังไงต้องไปดูอีกทีครับ.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply