Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 ตุลาคม 2008, 11:10
InI-Dea~ InI-Dea~ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

InI-Dea~ is on a distinguished road
Default ช่วยผมพิสูจน์ ตรีโกณ ทีครับ

$sin^2\theta + cos^2\theta = 1$

ช่วยพิสูจน์ทีครับ มันมาจากไหนอะ

sin(-a) = -sin a
cos(-a) = cos a

ช่วยทีนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 ตุลาคม 2008, 11:20
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ถ้าให้ผมพิสูจน์นะคับ ผมว่าถ้าเราวาดรูปสาสามเหลี่ยมด้านด่านมา 1 รูป จากนั้นก็ลากสูงลงมา แล้วก็หาค่าด้านที่เหลือให้ครบ แล้วก็เอาไปแทน ใน สมการข้างบน
แบบนี้จะถือเป็นการพิสูจนืรึป่าวคับ หรือว่า ถ้าใช้ พวก $cosec^2a-cot^2a = 1$ มาอ้างได้หรือ่าวคับ

04 ตุลาคม 2008 11:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ teamman
Old 04 ตุลาคม 2008, 11:39
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

พิสูจน์ $sin^2\theta +cos^2\theta =1$
จากพีทากอรัสก็ได้ครับ
$\because ข้าม^2 + ชิด^2=ฉาก^2$
$\frac{ข้าม^2 + ชิด^2}{ฉาก^2} =1$
$\frac{ข้าม^2}{ฉาก^2} +\frac{ชิด^2}{ฉาก^2} =1$
$\therefore sin^2\theta +cos^2\theta =1 $
ส่วน $sin(\theta )=-sin\theta$ พิสูจน์จากวงกลม1หน่วยลองวาดรูปกำหนดมุมดูแล้วจะเห็นครับ $cos(-\theta )$ ก็เช่นเดียวกันครับ
Old 04 ตุลาคม 2008, 11:48
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ผมชอบวิธี พิสูจน์อันแรกของ คุณt.B.มากเลยคับ ผมเพิ่งเคยเห็น
Old 04 ตุลาคม 2008, 12:43
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ส่วนการใช้สูตร $cosec^2\theta-cot^2\theta=1 มาพิสูจน์ sin^2\theta+cos^2\theta=1$ คงไม่ได้อ่ะครับเพราะที่เราจะใช้พิสูจน์นั้นมันสร้างมาจากสูตรที่เราอยากพิสูจน์นั่นเอง ไม่ได้
ปล. คุณ t.b. พิสูจน์เจ๋งดีครับ ชอบ
Old 04 ตุลาคม 2008, 15:00
InI-Dea~ InI-Dea~ ไม่อยู่ในระบบ

InI-Dea~ is on a distinguished road

-*-

อ้่า
จากคุณ t.B.'s
ตอนแรก ผมกะจะใช่ ปิทากอรัฐ เหือนกัน นะครับ
แต่มันเป็นแค่ ทฤษฏี ไม่ใช่หรอครับ
จะอ้างอิง ได้อย่างไร

ส่วยคุณ teamman กับ [SIL]
อ้าอิงจาก
$cosec^2\theta-cot^2\theta=1

มาพิสูจน์
sin^2\theta+cos^2\theta=1

เดี๋ยวพอถามว่า cosec^2\theta-cot^2\theta=1 มาได้อย่างไร

ก็ตอบว่า มาจาก sin^2\theta+cos^2\theta=1 $ อีกอ่า -*-

ไม่มีวิธีอื่นมั้งหรอครับ

04 ตุลาคม 2008 15:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ InI-Dea~
Old 04 ตุลาคม 2008, 15:32

t.B. is on a distinguished road

งั้นถ้าไม่ให้ทฤษฏี ก็ไปพิสูจน์พีทากอรัสมาก่อนแล้วค่อยมาใช้ก็ได้หนิครับ ส่วนวิธีพิสูจน์พีทากอรัสก็มีเยอะแยะเลือกตามใจชอบเลย

ปล.ผมไม่รู้ว่าคุณ InI-Dea~ ต้องการแบบไหนนะครับ คำว่าพิสูจน์ ก็แค่ทำให้เห็นว่ามันเป็นจริง ก็เพียงพอแล้วไม่่ว่าจะใช้นิยามหรือทฤษฏีหรือสัจพจน์ ก็ได้ทั้งนั้น

04 ตุลาคม 2008 15:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
Old 04 ตุลาคม 2008, 15:45
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

ถ้าเป็นผมนะ เอกลักษณ์นี้เค้าอ้างมาจาก วงกลมหนึ่งหน่วย ซึ่งมีสมการเป็น $x^2+y^2=1$
แล้วเค้าก็กำหนดกติกาขึ้นมาว่า ให้ x =cos$\theta$ และ y =sin$\theta$
อันนี้เนี่ย เค้าเรียกว่าแปลงจากระบบพิกัดฉาก ไปเป็นระบบพิกัดเชิงขั้ว
แทน x และ y เข้าไปในสมการก็จะเป็น $sin^2\theta+cos^2\theta=1$
ความจริงถ้าเค้านิยามจากวงกลม k หน่วย ก็จะได้สมการเป็น
$sin^2\theta+cos^2\theta=k^2$
Old 04 ตุลาคม 2008, 15:53

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnopy View Post
ถ้าเป็นผมนะ เอกลักษณ์นี้เค้าอ้างมาจาก วงกลมหนึ่งหน่วย ซึ่งมีสมการเป็น $x^2+y^2=1$
แล้วเค้าก็กำหนดกติกาขึ้นมาว่า ให้ x =cos$\theta$ และ y =sin$\theta$
อันนี้เนี่ย เค้าเรียกว่าแปลงจากระบบพิกัดฉาก ไปเป็นระบบพิกัดเชิงขั้ว
แทน x และ y เข้าไปในสมการก็จะเป็น $sin^2\theta+cos^2\theta=1$
ความจริงถ้าเค้านิยามจากวงกลม k หน่วย ก็จะได้สมการเป็น
$sin^2\theta+cos^2\theta=k^2$
สมการ $x^2+y^2=1$ ก็มาจากสูตรระยะทางของโลคัสของจุดP(x,y)กับจุด(0,0) ครับ ซึ่งสูตรระยะทางในพิกัดฉากก็มาจากพีทากอรัสอีกเช่นกัน
ส่วน x =cos$\theta$ และ y =sin$\theta$ นั่นก็ไม่จริงครับ จริงๆแล้วที่รู้ว่า x,y เป็นอย่างนั้น เพราะลากเส้นจากจุด(0,0) ออกมา สมมติยาว r หน่วย ได้ว่า $x=rcos\theta ,y=rsin\theta$ แล้วใช้พีทากอรัส จะได้ว่า
$r^2cos^2\theta +r^2sin^2\theta = r^2$
$\therefore sin^2\theta+cos^2\theta=1$ เสมอครับ(ไม่เท่ากับ k ใดๆ ด้วยครับ)
ในกรณีที่ x =cos$\theta$ และ y =sin$\theta$ เพราะ r=1 ครับ

04 ตุลาคม 2008 15:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
Old 04 ตุลาคม 2008, 22:21

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ t.B. View Post
สมการ $x^2+y^2=1$ ก็มาจากสูตรระยะทางของโลคัสของจุดP(x,y)กับจุด(0,0) ครับ ซึ่งสูตรระยะทางในพิกัดฉากก็มาจากพีทากอรัสอีกเช่นกัน
ส่วน x =cos$\theta$ และ y =sin$\theta$ นั่นก็ไม่จริงครับ จริงๆแล้วที่รู้ว่า x,y เป็นอย่างนั้น เพราะลากเส้นจากจุด(0,0) ออกมา สมมติยาว r หน่วย ได้ว่า $x=rcos\theta ,y=rsin\theta$ แล้วใช้พีทากอรัส จะได้ว่า
$r^2cos^2\theta +r^2sin^2\theta = r^2$
$\therefore sin^2\theta+cos^2\theta=1$ เสมอครับ(ไม่เท่ากับ k ใดๆ ด้วยครับ)
ในกรณีที่ x =cos$\theta$ และ y =sin$\theta$ เพราะ r=1 ครับ

ใช่ครับ อย่างที่คุณ t.B. บอก

เอ่อ -*- งั้น ขอพิสูจน์ พีทากอรัส หน่ิอยครับ สัก 2 แบบ

แล้ว
พอจะมีบทพิสูจน์ไหมครับ

Old 04 ตุลาคม 2008, 22:34
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ InI-Dea~ View Post

เอ่อ -*- งั้น ขอพิสูจน์ พีทากอรัส หน่ิอยครับ สัก 2 แบบ

แล้ว

พิสูจน์แบบนี้ได้หรือปล่าวครับ
sin(-a)=sin(0-a)=sin0cosa-sinacos0=-sina ตามต้องการ
cos(-a)=cos(0-a)=cos0cosa+sin0sina=cosa ตามต้องการ
Old 05 ตุลาคม 2008, 12:48

ถึงคุณ[SIL]

เยี่ยมมากเลยครับ

ขอบคุณครับๆ
Old 05 ตุลาคม 2008, 18:11
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ผมชอบวิธีของคุณ t.B. มากเลยอยากวาดรูปให้ดูครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ t.B. View Post
พิสูจน์ $sin^2\theta +cos^2\theta =1$
จากพีทากอรัสก็ได้ครับ
$\because ข้าม^2 + ชิด^2=ฉาก^2$
$\frac{ข้าม^2 + ชิด^2}{ฉาก^2} =1$
$\frac{ข้าม^2}{ฉาก^2} +\frac{ชิด^2}{ฉาก^2} =1$
$\therefore sin^2\theta +cos^2\theta =1 $
ส่วน $sin(\theta )=-sin\theta$ พิสูจน์จากวงกลม1หน่วยลองวาดรูปกำหนดมุมดูแล้วจะเห็นครับ $cos(-\theta )$ ก็เช่นเดียวกันครับ
และ
อ้างอิง:
Name:  Po40195.GIF
Views: 14558
Size:  43.4 KB
จากรูปจะเห็นว่าจุด $R'(x,y)$ บนวงกลมรัศมี 1 หน่วย สามารถเขียนได้เป็น $R'(sin \theta , cos \theta )$
และระยะตามแกน x เป็น $ cos \theta $ และระยะตามแกน y เป็น $sin \theta $ ตามลำดับ
Old 05 ตุลาคม 2008, 18:19
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ InI-Dea~ View Post
แล้ว sin(-a) = -sin a
cos(-a) = cos a พอจะมีบทพิสูจน์ไหมครับ
การให้พิกัดของจุดบนระนาบ xy ใดๆ สามารถเขียนได้ 2 แบบ คือ
พิกัด (x,y) ซึ่งบอกระยะห่างระหว่างจุดกับแกน y และแกน x ตามลำดับ โดยอ้างอิงเทียบกับจุดกำเนิด (0,0) และ
พิกัด (r,$ \theta$) ซึ่ง r บอกระยะที่จุดนี้ห่างจากจุดกำเนิด (0,0) และ$ \theta$ คือมุมที่ทำกับแกน x(ทวนเข็มเป็นบวก)

สำหรับ $sin(- \theta )$ = $-sin( \theta )$ หรือ $cos(- \theta )$ = $cos( \theta )$ เป็นนิยาม ที่เอาไว้ใช้ในการพิสูจน์สูตรต่างๆทางตรีโกณฯครับ
ที่หาได้จากกราฟรูปวงกลมรัศมี 1 หน่วย ที่มีจุด A(1,$ \theta$) เป็นพิกัดเชิงมุม และมีพิกัด (x,y) เป็น ($cos\theta , sin\theta$)ครับ

จะได้ว่า $cos(- \theta )$ และ $sin(- \theta )$ หาได้จากจุดที่มีพิกัดเชิงมุมเป็น (1,$-\theta$) และมีพิกัด (x,y) เป็น ($cos\theta , -sin\theta$)
ลองวาดรูปดูซิครับ เริ่มจากมุมไม่เกิน 90 องศาก่อน (ผมว่าถ้าไม่เข้าใจก็หาหนังสืออ่านเอาก็ได้นะครับ)
Old 06 ตุลาคม 2008, 20:14

อ้างอิง:

แล้ว

วิธีพิสูจน์พีทากอรัสมีบานตะไทครับลอง search google ดู