Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 พฤษภาคม 2009, 18:13
pure_mathja pure_mathja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pure_mathja is on a distinguished road
Default อยากให้โรงเรียนของเรามีอะไร

อยากขอความเห็นในฐานะคุณครูเพิ่งบรรจุใหม่

คือ เมื่อเราอยู่ในโรงเรียนของเราแล้ว อยากให้โรงเรียนมีกิจกรรมอะไรที่เกี่ยวข้องกับคณิตศาสตร์
เพื่อพัฒนาทั้งทางด้านความรู้ และความชอบทางด้านคณิตศาสตร์ ระบุได้ทุกเรื่องเลยนะครับ
แบบว่าในใจของท่านต้องการอะไร อยากได้อะไรที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ อยากขอความเห็นหน่อยครับ
จะได้ช่วยเพิ่ม idea กิจกรรมที่นอกเหนือจากการเรียนในห้องเรียน หรือ การกวดวิชา เพียงอย่างเดียว

ขออนุญาต ช่วยระบุด้วยนะครับ ว่า นักเรียน ม.ต้น, นักเรียน ม.ปลาย, นักศึกษา, อาจารย์หรือคุณครู หรือ อื่นๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

17 พฤษภาคม 2009 18:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ pure_mathja
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 พฤษภาคม 2009, 19:12
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

อยากให้สอนวิธีการทำระเบิดครับ
มุขน่ะครับมุข
อยากให้มีโจทย์พิเศษให้ทำมั้งครับ
มต้นครับ

17 พฤษภาคม 2009 19:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 17 พฤษภาคม 2009, 20:13
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ให้มี math contest อ่ะครับ แบบ ประชาสัมพันธ์ รร. ในชุมชนอ่ะครับ

ปล.สำหรับ รร. ผม ขออย่างเดียว ขอผู้หญิงๆ 555555555555+++++++++ ล้อเล่นๆ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

17 พฤษภาคม 2009 20:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
เหตุผล: พิมพ์ผิด
Old 17 พฤษภาคม 2009, 20:39
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

อยากให้มี Math contest ภายใน ด้วยคน

เพราะว่า โรงเรียนผม เงียบมาก ด้านคณิตศาสตร์ ไม่เด่นเลย Y Y

แต่ตอนนี้โรงเรียนผมมีโครงการ คณิตศาสตร์ วันละข้อ ด้วย ประมาณว่า ให้แต่ละคนเอาโจทย์มา แล้วทำให้เพื่อนในห้องดู

ประมาณว่าช่วยกันแลกเปลี่ยนแนวข้อสอบ

เริ่มต้นพรุ่งนี้

ก็ว่ากันไป = =
Old 17 พฤษภาคม 2009, 20:44
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

มี...
การทดสอบ
คุณภาพของผู้สอน
โจทย์เสริม
เอกสารคณิตเพิ่มเิติม(วันละแผ่นก็ยังดี)
กิจกรรม ''คิดนอกกรอบ ออกนอกห้อง คณิตศาสตร์''เหมือนรร.ผม พาดูคณิตศาสตร์ในธรรมชาติ ครับ
Old 17 พฤษภาคม 2009, 22:18
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post

ปล.สำหรับ รร. ผม ขออย่างเดียว ขอผู้หญิงๆ 555555555555+++++++++ ล้อเล่นๆ
โรงเรียนไหนก็มีผู้หญิงกันทั้งนั้นไม่ใช่หรือครับ หรืออยู่ในที่กันดารพวกอยู่ ในป่าลึก บนดอย หรือครับถึงไม่มีผู้หญิง

ถ้าต้องการกิจกรรมก็เริ่มดูที่ โครงงานคณิตศาสตร์ หรือค่ายคณิตศาสตร์ก่อนก็ได้ครับ
ปล.1. จะทำอะไรต้องมีงบประมาณ ไม่งั้นทำยากเหมือนกันครับ หมายถึง ผอ.ต้องเอาด้วยหรือเป็นนโยบายของโรงเรียนครับ
2.ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ก่อนนะครับ เพราะถ้าจะพัฒนาเรื่องนี้จริงๆ คงว่ากันยาว ครับ ถ้ามีเวลาเดี๋ยวจะมาต่อให้ถ้าต้องการ
Old 17 พฤษภาคม 2009, 22:53
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ให้มี math contest อ่ะครับ แบบ ประชาสัมพันธ์ รร. ในชุมชนอ่ะครับ

คุณครูผู้หญิงไงครับๆๆ
Old 18 พฤษภาคม 2009, 00:40
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

1. ทำให้เด็กติดการคิดโจทย์คณิตศาสตร์เหมือนติดเกมให้ได้ แค่นี้แหละครับ

อาจจะทำยากหน่อยแต่ถ้าทำได้ คุณอาจจะได้ช้างเผือกมาโขลงใหญ่

อันนี้เป็นแนวคิดกว้างๆแต่ถ้าอยากทำจริง ยินดีช่วยระดมสมองครับ

2. ฝึกให้เด็กช่วยกันคิดช่วยกันเรียนครับ พยายามให้เด็กทำงานเป็นทีมให้มาก รู้จักแบ่งปันความรู้ให้กัน

แล้วความสามารถเด็กจะพัฒนาขึ้นมาพร้อมกัน ลำพังอาจารย์ผู้สอนคนเดียวคงทำอะไรได้ไม่มากหรอกครับ

เำพราะต้องรับผิดชอบเด็กหลายคน ต้องให้เด็กเขาช่วยกันเองด้วยครับ ถ้าเด็กคนไหนอ่อน

เพื่อนที่เก่งกว่าจะเป็นตัวฉุดเขาขึ้นมาได้บ้าง ส่วนเด็กคนไหนที่ไม่สนใจเรียน

ถ้าให้เด็กทำงานเป็นกลุ่ม เพื่อนๆในกลุ่มจะกดดันให้เด็กคนนั้นมีความรับผิดชอบมากขึ้น

ภาษาฝรั่งเขาเรียกว่า Peer Pressure ครับ
Old 18 พฤษภาคม 2009, 17:43
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

ความจริงผมก็อยากขอผู้หญิงครับ
แตว่ามัน........เกินไปป่าวน้า
Old 19 พฤษภาคม 2009, 19:46
pure_mathja pure_mathja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pure_mathja is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
Old 19 พฤษภาคม 2009, 19:47
The TaNgz's Avatar
The TaNgz The TaNgz ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

The TaNgz is on a distinguished road

อยากให้โรงเรียนมีห้องน้ำที่สะอาดกว่านี้
แล้วก้ออยากให้ผู้ชายที่โรงเรียนเลิกสูบบุหรี่
เพราะมันโคตรเหม็นสุดๆ
Old 24 พฤษภาคม 2009, 22:19
ToP_555's Avatar
ToP_555 ToP_555 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToP_555 is on a distinguished road

อ้าวคนละเรื่องกันเเล้วเเต่ก็เห็นด้วยนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply