Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 กรกฎาคม 2005, 22:00
Nutty Nutty ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Nutty is on a distinguished road
Post ช่วยหน่อยครับ (เลขที่7หารลงตัว)

เลขที่7หารลงตัว มีวิธีดู ยังไงอ่ะคับ
ผมหาไม่เจอ ก็แต่เลข 7 นี่แหละคับ
ตัวอย่าง
2หารลง-เลขคู่
3หารลง - เลขโดด + กันจนเหลือตัวเดียว = 3,6,9
4หารลง - ดู2ตัวท้ายว่า4หารลงรึเปล่า
5หารลง - ลงท้ายด้วย0,5

อะไรประมาณนี้ อ่ะคับผมหาเลข 7 ไ ม่เจออันเดียว นี่แหละ

ขอบคุณคับ

02 กรกฎาคม 2005 22:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Nutty
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 กรกฎาคม 2005, 23:39
devil jr.'s Avatar
devil jr. devil jr. ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

devil jr. is on a distinguished road
วิธีการเช็ค 7 ทำได้ครับ โดยใช้ความจริงที่ว่า 1001หารด้วย7ลงตัว
13ก็เช่นเดียวกัน

ปล.ที่บอกว่าขาดเลข7อย่างเดียวน่ะ แล้ว 17 19 23 29 ... ล่ะ
Old 02 กรกฎาคม 2005, 23:45

Nutty is on a distinguished road
คือผมหาแต่เลขหลักหน่วยอ่ะคับลองคิดดูเองเล่นๆแต่คิดยังไงก็คิดไม่ออกเลข7เนี่ย

ตกลงทำยังไงนะคับยังไม่เข้าใจ

ขอบคุณคับ
Old 03 กรกฎาคม 2005, 13:47
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

วิธีที่คุณ devil jr. พูดถึงคือให้ทำอย่างนี้ครับ

สมมุติว่าเลขที่เราต้องการทดสอบว่าหารด้วย 7 ลงตัวหรือไม่คือ 12,345,678,275 ก็ให้แบ่งเลขนั้นออกเป็นส่วนๆ ส่วนละ 3 ตัว โดยเริ่มจากหลักหน่วย แล้วเอามาบวกสลับกับลบกันดังนี้

12 - 345 + 678 - 275 = 70

เนื่องจาก 7 หารผลลัพธ์ที่ได้ซึ่งก็คือ 70 ลงตัว ดังนั้น 7 หาร 12,345,678,275 ลงตัวด้วยครับ

วิธีนี้ใช้กับ 13 ได้ด้วย เช่นในกรณีนี้ 13 หาร 70 ไม่ลงตัว เราจะได้ว่า 13 หาร 12,345,678,275 ไม่ลงตัวเช่นกันครับ

แต่จะว่าไปแล้วการทดสอบอันนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์ในทางปฏิบัติสักเท่าไหร่หรอกครับ
Old 03 กรกฎาคม 2005, 14:33

อ๋อครับขอบคุณครับ
งั้นอย่างกรณี 1,001 ก็คือ 1-1 = 0 ซึ่ง 7 หารลงตัวใช่ไหมครับ

แล้วไอ้พวกนี้(ที่ผมถามเนี่ยคับ)เค้าเรียกนิยามหรือกฎอ่ะคับ

แต่ผมปวดหัวกะเลข2จริงๆ

เลขคู่ คือ เลขที่สองหารลงตัว
เลขที่สองหารลงตัว คือ เลขคู่

เฮ้อเวรกรรม มันเหมือนในพจนานุกรมที่ว่า

งูเหลือม - งูที่่มีลักษณะคล้ายงูหลาม
งูหลาม - งูที่มีลลักษณะคล้ายงูเหลือม

สรุปก็คือไม่รู่อยู่ดีน่ะแหละ
Old 03 กรกฎาคม 2005, 15:35
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Nutty:
งั้นอย่างกรณี 1,001 ก็คือ 1-1 = 0 ซึ่ง 7 หารลงตัวใช่ไหมครับ
ใช่ครับ
อ้างอิง:
แล้วไอ้พวกนี้(ที่ผมถามเนี่ยคับ)เค้าเรียกนิยามหรือกฎอ่ะคับ
กฎครับ
อ้างอิง:
แต่ผมปวดหัวกะเลข2จริงๆ

เลขคู่ คือ เลขที่สองหารลงตัว
อันนี้คือนิยามของเลขคู่ครับ
อ้างอิง:
เลขที่สองหารลงตัว คือ เลขคู่
อันนี้เป็นผลที่ตามมาจากนิยามข้างต้นครับ ส่วนความหมายของการหารด้วย 2 ลงตัวก็มาจากนิยามของ "การหารลงตัว" ดังนั้นเราจึงได้ว่า

a เป็นเลขที่ 2 หารลงตัว ก็ต่อเมื่อ มีจำนวนเต็ม n ที่ทำให้ a = 2n
Old 04 กรกฎาคม 2005, 22:18
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

มาดู Vedic มั่งครับ. คิดว่าเหนื่อยกว่าเดิมหรือเปล่านะ

กรณีเลข 7 : เอาจำนวนที่ตัดหลักหน่วยทิ้ง ไปหักอออกจาก 2 เท่าของหลักหน่วยที่ถูกตัดทิ้งไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะรู้โดยสูตรคูณแน่ ๆ ว่ามันหารด้วย 7 ลงตัวหรือไม่ลงตัว

กรณีเลข 13 : เอาจำนวนที่ตัดหลักหน่วยทิ้ง ไปบวกกับ 4 เท่าของหลักหน่วยที่ถูกตัดทิ้งไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะรู้โดยสูตรคูณแน่ ๆ ว่ามันหารด้วย 13 ลงตัวหรือไม่ลงตัว

กรณีเลข 17 : เอาจำนวนที่ตัดหลักหน่วยทิ้ง ไปหักอออกจาก 5 เท่าของหลักหน่วยที่ถูกตัดทิ้งไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะรู้โดยสูตรคูณแน่ ๆ ว่ามันหารด้วย 17 ลงตัวหรือไม่ลงตัว

กรณีเลข 19 : เอาจำนวนที่ตัดหลักหน่วยทิ้ง ไปบวกกับ 2 เท่าของหลักหน่วยที่ถูกตัดทิ้งไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะรู้โดยสูตรคูณแน่ ๆ ว่ามันหารด้วย 19 ลงตัวหรือไม่ลงตัว
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply