Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 กรกฎาคม 2009, 23:37
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road
Default พิสูจน์จำนวนหลักครับ

โจทย์ เค้าให้แนวคิดมาด้วยครับ รบกวนแสดงวิธีทำให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ
จำนวนธรรมชาติ n >= 1 ใด ๆ เมื่อเขียนในรูปเลขฐาน b โดยที่ b >= 2 แล้วจะประกอบไปด้วยตัวเลข $\left\lceil\,log_b n + 1\right\rceil $หลัก
แนวคิด: สมมติให้ n มี k หลักในฐาน b จากนั้นใช้ทฤษฎีบทที่ว่าด้วยการกระจายจำนวนในฐาน b เพื่อกำหนดขอบเขตของ
n และพยายามจัดรูปให้สอดคล้องกับนิยามของฟังก์ชัน floor

31 กรกฎาคม 2009 15:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gnopy
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 31 กรกฎาคม 2009, 18:14
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

n มี k หลักในฐาน b แปลว่า $n=a_{k-1}b^{k-1}+a_{k-2}b^{k-2}+\dots+a_1 b+a_0$ โดยที่ $a_i\in \{0,1,2,\dots,b-1\}$ ทุก $i$ และ $a_{k-1}\not= 0$
จึงได้ว่า $b^{k-1}\leqslant n< b^{k}$
ดังนั้น $k-1\leqslant \log_b{n}< k$
นั่นคือ $k-1=\lfloor\log_b{n}\rfloor$
ได้ว่า $k=\lfloor\log_b{n}+1\rfloor$
ต้องเป็น floor function นะครับ ไม่ใช่ ceiling function
Old 31 กรกฎาคม 2009, 18:48
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
n มี k หลักในฐาน b แปลว่า $n=a_{k-1}b^{k-1}+a_{k-2}b^{k-2}+\dots+a_1 b+a_0$ โดยที่ $a_i\in \{0,1,2,\dots,b-1\}$ ทุก $i$ และ $a_{k-1}\not= 0$
จึงได้ว่า $b^{k-1}\leqslant n< b^{k}$
ดังนั้น $k-1\leqslant \log_b{n}< k$
นั่นคือ $k-1=\lfloor\log_b{n}\rfloor$
ได้ว่า $k=\lfloor\log_b{n}+1\rfloor$
ต้องเป็น floor function นะครับ ไม่ใช่ ceiling function
ที่ผมพิมพ์ไป ผมเห็นเป็น floor function นะครับ

ส่วนของคุณ onasdi ผมเห็นเป็น ceilling ครับ

คือตั้งใจพิมพ์มาแบบนี้หรือปล่าว หรือว่าคุณ onasdi เห็นของตัวเองเป็น floor function ครับ

ถ้าเป็นแบบนั้นสงสัยเป็น bug ของ ie แล้วหละครับ พอดีผมใช้ firefox

แสดงว่าคุณต้องใช้ ie explorer เข้ามาดูบอร์ดใช่มั้ยครับ

ยังไงก็ขอบคุณมาก สำหรับแนวคิดครับผม

31 กรกฎาคม 2009 19:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gnopy
Old 31 กรกฎาคม 2009, 19:52
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ฮ่าๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าเป็น bug ของใคร แต่ตอนนั้นผมดูที่ code ของคุณด้วย มันก็เป็น ceiling ครับ
Old 01 สิงหาคม 2009, 12:20
บัณฑิตฟ้า

คือถ้าใช้ internet explorer จะเห็น code ของ ceilling เป็น floor ครับ ส่วนถ้าใช้ firefox ก็จะเห็นตรงข้ิามกันครับ

ดูความเห็นคุณtop ได้ที่นี่ครับ

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=8050
Old 14 สิงหาคม 2009, 07:52
phoenixs phoenixs ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

phoenixs is on a distinguished road

อย่างนี้ก็ดูยากนะสิครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply