Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 เมษายน 2009, 19:48
*_Bank boonsong_* *_Bank boonsong_* ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

*_Bank boonsong_* is on a distinguished road
Default ขอLaTeX เวอร์ชั่นล่าสุดทีครับ

คือว่าผมยังเป็นวัยละอ่อนอยู่หรือ โง่ นั้นเอง เพื่อที่จะให้คนละอ่อนอย่างผมได้ศึกษาหาความก้าวหน้าในชีวิตและกับผู้ที่มีใจรักคณิตศาสตร์ ต้องการมีความรู้ในคณิตศาสตร์ ผมขอความกรุณาพี่ๆที่เก่งๆ เซียนๆ ช่วยแบ่งปันซอฟต์แวร์ LaTeX เวอร์ชั่นล่าสุดนะครับ(เป็นเว็บลิงค์นะครับ) แก่ผู้ที่อยากรู้ว่า "คณิตศาสตร์" มันกว้่างใหญ่ไพศาลขนาดไหน ขอขอบพระคุณด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 เมษายน 2009, 20:06
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ที่จริงคุณ mercedesbenz เคยโพสต์ลิงค์ให้โหลดแล้ว แต่ลิงค์คงตายไปแล้วครับ คุณ top โพสต์ลิงค์ใหม่แล้วครับ ขอบคุณครับ
ยังไงๆถ้ามีปัญหาจริงๆ ลองเริ่มจากหน้านี้ดูนะครับ
อ้อ สำหรับการติดตั้งภาษาไทยใน LaTeX ลองค้นๆดูในกระทู้เก่าๆนะครับ เผื่อจะช่วยได้

ปล. TeX หรือ LaTeX ไม่ได้เกี่ยวกับคณิตศาสตร์โดยตรง มันเป็นแค่โปรแกรมสำหรับเรียงพิมพ์เอกสาร คล้ายๆ MSWords ครับ
การใช้อาจดูยุ่งยากกว่า เพราะมันไม่ใช่ WYSIWYG แต่สามารถเรียงพิมพ์เอกสารหลายอย่าง โดยเฉพาะเอกสารที่มีสมการและสัญลักษณ์ เช่น คณิตศาสตร์ ได้ดีกว่ามากครับ
อีกอย่าง ผมว่าน่าจะฝึกใช้เวอร์ชันเก่าๆให้ได้ในระดับหนึ่งก่อนข้ามไปใช้เวอร์ชันล่าสุดนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

23 เมษายน 2009 00:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: แก้ไขคำผิด และเพิ่มข้อความ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
มาดาวน์โหลดโปรแกรม LaTeX กัน mercedesbenz ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 13 13 สิงหาคม 2009 12:40
รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น TOP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 สิงหาคม 2009 12:35
ใช้Latexไม่ได้ กรza_ba_yo ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 2 26 กันยายน 2008 17:08
เครื่องคอมฯไม่อ่าน latex bell18 ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 4 13 ธันวาคม 2007 23:10