Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 สิงหาคม 2008, 20:32
Soopreecha's Avatar
Soopreecha Soopreecha ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Soopreecha is on a distinguished road
Wink วิชา Topology แก้ปัญหาอะไรได้บ้างครับ

วิชา Topology แก้ปัญหาอะไรได้บ้างครับ
เช่น ลูกบิดเอา Topology แก้ปัญหาอย่างไร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 สิงหาคม 2008, 03:51
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

วิชาหรือเทคโนโลยีต่อไปนี้มี topology เข้าไปเกี่ยวข้องครับ

$\clubsuit$ ทฤษฎีสัมพัทธภาพของไอสไตน์

$\clubsuit$ หุ่้นยนต์

$\clubsuit$ computer graphic

$\clubsuit$ Chaos Theory

$\clubsuit$ String Theory

$\clubsuit$ เศรษฐศาสตร์

$\clubsuit$ Game Theory

$\clubsuit$ การวิเคราะห์โครงสร้างของ DNA

$\clubsuit$ Quantum Theory

$\clubsuit$ Condensed Matter Physics

นอกจากนี้ยังมีการประยุกต์ในวิชาคณิตศาสตร์เองอีกมากมาย

วิชานี้มีอยู่ 5 สาขาใหญ่ๆ คือ

1. Point Set Topology
- เป็นทฤษฎีเชิงนามธรรมของเซตและเป็นวิชาพื้นฐานสำหรับ topology สาขาอื่นทั้งหมด

2. Geometric Topology

- แนวคิดรวบยอดในการศึกษาเรขาคณิต ศึกษาคุณสมบัติทางเรขาคณิตของวัตถุเรขาคณิตชนิดต่างๆ เช่น

Sphere, Torus, Klein bottle, Mobius strip, Lense space, Projective space, etc.

คุณสมบัติทางเรขาคณิตที่ว่าได้แก่ ระยะทาง มุม ความยาว พื้นที่ ปริมาตร ความโค้ง ฯลฯ

3. Algebraic Topology
- ทฤษฎีว่าด้วยการศึกษาวิชา topology โดยใช้เครื่องมือทางพีชคณิต

4. Combinatorial Topology
- ทฤษฎีว่าด้วยการศึกษาวิชา topology ที่มีเรื่องของการนับเข้ามาเกี่ยวข้อง

5. Differential Topology
- แนวคิดรวบยอดของวิชาแคลคูลัส
Old 11 สิงหาคม 2008, 11:58
Soopreecha Soopreecha ไม่อยู่ในระบบ

Soopreecha is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าหนังสือที่ผมส่งลิงค์ไปให้ถูกใจไหมครับ
Old 11 สิงหาคม 2008, 12:45
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

ยังไม่ได้โหลดไปอ่านเลยครับ หนังสือถ้าไม่อ่านก็บอกไม่ได้ว่าดีหรือไม่ดี
Old 11 สิงหาคม 2008, 16:58

แล้วลูกบิดล่ะครับ ถามต่อว่า Galois Theory และ Abel's Theorem คือทฤษฎีเกี่ยวกับอะไรครับ

11 สิงหาคม 2008 17:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Soopreecha
Old 11 สิงหาคม 2008, 22:50

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Soopreecha View Post
แล้วลูกบิดล่ะครับ ถามต่อว่า Galois Theory และ Abel's Theorem คือทฤษฎีเกี่ยวกับอะไรครับ
ลูกบิดแบบไหนครับ ถ้าเป็น Rubik Cube สามารถใช้ Group Theory มาแก้ปัญหาได้

แต่เป็นเชิงทฤษฎีมากกว่าครับ เพราะวิธีบิด Rubik Cube มีอยู่เป็นล้านล้านล้านวิธี

Galois Theory เป็นวิชาใน Abstract algebra ศึกษาความสัมพันธ์ของ Field กับ Group ที่สร้างมาจาก

Automorphism ของ Field นั้นๆ จุดเริ่มต้นมาจากความพยายามในการแก้ปัญหาหนึ่งซึ่งถามว่า

ถ้าเรามีสมการพหุนามกำลังใดๆเราจะสามารถหาคำตอบของสมการนี้โดยใช้การดำเนินการทางพีชคณิต

(บวก ลบ คูณ หาร ยกกำลัง ถอดราก) ของสัมประสิทธิ์อย่างเดียวได้หรือไม่

เหมือนที่เราทำได้กับพหุนามกำลังสองและสาม

Evariste Galois เป็นคนแรกที่พิสูจน์ว่า สามารถทำได้ถ้าพหุนามมีกำลังไม่เกินสี่้

จึงตั้งชื่อวิชานี้ตามชื่อของเขา

Abel's Theorem มีเยอะครับ แต่ถ้าเป็นทฤษฎีที่เกี่ยวกับ Galois Theory ก็มีอยู่

เป็นความพยายามของ Abel ที่จะตอบคำถามข้างบนกรณี $n=5$
Old 12 สิงหาคม 2008, 09:15

ขอบคุณครับ
number theory, algebra และ calculus ช่วยบอกชื่อเรื่องต่างๆให้ผมด้วยครับ
ผมจะได้เลือกหนังสืออ่านได้ถูก จากห้องสมุด www.ebdb.net และ fileshunt.com
ถามต่อครับ แล้วเรื่อง modular function คืออะไรครับ

12 สิงหาคม 2008 09:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Soopreecha
Old 12 สิงหาคม 2008, 20:52

modular function คือ modular form ชนิดหนึ่ง จะอ่านเรื่องนี้ให้เข้าใจต้องมีความรู้ complex analysis ก่อนครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 20:58

ปัญหาเรื่อง complex analysis เป็นปัญหาลักษณะอย่างไรครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 21:30

complex analysis เป็นวิชาเกี่ยวกับการศึกษาฟังก์ชันของจำนวนเชิงซ้อนครับ
Old 12 สิงหาคม 2008, 21:41

ใช่นี้หรือเปล่าครับ
$ e^{i\theta}=sin\theta +icos\theta $
Old 12 สิงหาคม 2008, 21:58
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

ถ้า $f(\theta)=e^{i\theta}$ ก็นับเป็นฟังก์ชันของจำนวนเชิงซ้อนครับ แต่ก็ยังมีัฟังก์ชันอื่นๆอีก
ฟังก์ชันเชิงซ้อนก็คือฟังก์ชันใดๆที่ส่งจาก เซตของจำนวนเชิงซ้อน ไปยัง เซตของจำนวนเชิงซ้อน($f:\mathbb{C}\rightarrow\mathbb{C}$)
ถ้าจะยกตัวอย่างอื่นๆก็เช่น $f:\mathbb{C}\rightarrow\mathbb{C}$, $f(x)=x$ ก็ได้ครับ

แต่ว่เนื้อหาของ complex analysis มันก็ลึกใช่เล่นนะครับ คงต้องอ่าน real analysis ก่อนละครับ

12 สิงหาคม 2008 21:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
Old 13 สิงหาคม 2008, 17:52

ขอบคุณครับ
พี่ nooonuii และ พี่ owlpenguin ถ้าพี่อยากได้หนังสือคณิตศาสตร์อะไรก็บอกผมได้นะครับเดี๋ยว
ผมค้นมาให้ ครับ
เรื่อง real analysis ผมเคยรู้มาบ้างแล้วครับเกี่ยวกับเรื่องอสมการ
ถามต่อครับ ผมลองพิสูจน์หกเหลี่ยมพิศวงของ Pascal มาเป็นปีแล้วครับแต่ผมยังพิสูจน์ไม่ได้ช่วยชี้แนะหนังสือให้ด้วยครับ

http://www.mathcenter.net/forum/atta...1&d=1218626090

อ้างอิงจาก http://mathworld.wolfram.com/PascalsTheorem.html
รูปภาพที่แนบมาด้วย

13 สิงหาคม 2008 18:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Soopreecha
Old 16 สิงหาคม 2008, 16:38
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

สงสัยอย่างหนึ่งครับ ว่าถ้าด้านมันขนานกันทุกคู่ (ก็คือเป็นหกเหลี่ยมมุมเท่า) มันก็ไม่ตัดกันสักคู่สิครับ แล้วมันจะมีเส้นที่ว่าได้อย่างไร?
Old 16 สิงหาคม 2008, 16:51

มองที่นิยามของวงรีดูสิครับ

ว่ากันว่า Pascal สามารถพิสูจน์ทฤษฎีบทนี้ได้ตอนอายุ 16 ปี

16 สิงหาคม 2008 16:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Soopreecha
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Topology again!!!! suan123 คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 5 21 มิถุนายน 2007 21:59
ช่วยพิสูจน์ ทฤษฎีบท เกี่ยวกับ topology ด้วยนะคะ konkoonJAi คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 14 11 มิถุนายน 2007 10:04
ช่วยพิสูจน์เกี่ยวกับ วิชา topology ด้วยนะคะ konkoonJAi Calculus and Analysis 4 07 มิถุนายน 2007 09:28
topology 2 chaitung คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 3 08 มกราคม 2007 03:00
topology เกี่ยวกับเซตปิด chaitung คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 3 10 พฤศจิกายน 2006 00:27