Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 ธันวาคม 2011, 18:25
Canegie Canegie ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Canegie is on a distinguished road
Thumbs up เรขา หาขนาดมุมให้หน่อยครับ

จงหาขนาดของมุม $\angle BDC $
เมื่อ $CD = 2AC$
$\angle BAC = 45 องศา$
$\angle BCD = 60 องศา$
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 08 ธันวาคม 2011, 19:59
Zentriol's Avatar
Zentriol Zentriol ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Zentriol is on a distinguished road

ผมยัดตรีโกณลงไปแล้วได้ค่า tan ตีต้ามาจากนั้นเอาไปเทียบในตารางค่า tan ตอบ 75 องศาอะครับ

ไม่แน่ใจฝากผู้รู้ช่วยชี้แนะอีกทีนะครับ [ขอตอบว่า 75 องศา]
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 ธันวาคม 2011, 11:09
Worrchet Worrchet ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Worrchet is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Zentriol View Post
ผมยัดตรีโกณลงไปแล้วได้ค่า tan ตีต้ามาจากนั้นเอาไปเทียบในตารางค่า tan ตอบ 75 องศาอะครับ

ไม่แน่ใจฝากผู้รู้ช่วยชี้แนะอีกทีนะครับ [ขอตอบว่า 75 องศา]
ผมสงสัยว่า มันใช้ ตรีโกณได้ด้วยหรอครับ ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยครับ

09 ธันวาคม 2011 11:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Worrchet
Old 09 ธันวาคม 2011, 13:26
Zentriol Zentriol ไม่อยู่ในระบบ

Zentriol is on a distinguished road

ก็ยัดตรีโกณลงไปหาค่าเป็นตัวเลขออกมาอะครับ แล้วเอาไปเทียบกับตารางค่า tan

ตอนแรกๆก็งงๆ เพราะได้ตัวเลขมามันไม่อยู่ในทีท่องคือ 0 30 45 60 90 แต่พอไปเปิดตารางก็เป๊ะเลย แหะๆ

จะลองลงวิธีทำให้นะครับผม

คร่าวๆครับผม นี่เว็ปเทียบตารางค่าtan

http://flash-mini.com/education/math13.php

=w=" แต่ถ้าเจอในห้องสอบก็ไม่แน่ใจว่าจะทำไง สงสัยต้องแอบจำค่า สวยๆของพวก sin cos tan ไปบ้างแล้ว

หรืออาจจะใช้สูตรของ ม.ปลายก็ได้มั้งงิ ? tan(A+B)=.......
Old 09 ธันวาคม 2011, 17:41
Cachy-Schwarz's Avatar
Cachy-Schwarz Cachy-Schwarz ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Cachy-Schwarz is on a distinguished road

Name:  1002.png
Views: 2271
Size:  14.8 KB

เนื่องจาก มุม$ABC+BAC=$มุม$BCD$ ดังนั้น มุม$ABC=15$ องศา
ลากเส้นจากจุด $D$ ไปตั้งฉากกับ $AC$ ที่ $E$ จะได้ $CE$ ยาว $x$
ดังนั้น $ACE$ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วที่มีมุมฐาน $=30$ องศา จะได้มุม $BAE=15$ องศา
ดังนั้นจะได้ $AE=EB=ED$ เเสดงว่า สามเหลี่ยม $ABD$ เป็นสามเหลี่ยมเเนบในวงกลมที่มี $E$ เป็นจุดศูนย์กลาง
ดังนั้น $2ADB=AEB$ (มุมที่ศูนย์กลางเป็น 2 เท่าของมุมที่เส้นรอบวง)
$ADB=75$ องศา
Old 09 ธันวาคม 2011, 19:13

คารวะท่าน Cachy-Schwarz 10จอก

ข้าน้อยยังทำโจทย์น้อยเกินไปจริงๆ

- คุณ Cachy-Schwarz มีวิธียังไงถึงมองโจทย์ข้อนี้ออกหรอครับว่าต้องต่อเส้นออกไป

หรือทำโจทย์มากๆแล้วจะรู้เองอ่ะครับ แหะๆ

ปล. คุณ Cachy-Schwarz ไปสอบมหิดลฯหรือเปล่าครับ ?
Old 09 ธันวาคม 2011, 19:29
Cachy-Schwarz Cachy-Schwarz ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Cachy-Schwarz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Zentriol View Post
คารวะท่าน Cachy-Schwarz 10จอก

ข้าน้อยยังทำโจทย์น้อยเกินไปจริงๆ

- คุณ Cachy-Schwarz มีวิธียังไงถึงมองโจทย์ข้อนี้ออกหรอครับว่าต้องต่อเส้นออกไป

หรือทำโจทย์มากๆแล้วจะรู้เองอ่ะครับ แหะๆ

ปล. คุณ Cachy-Schwarz ไปสอบมหิดลฯหรือเปล่าครับ ?
ผมไม่ได้เก่งขนาดนั้นนะครับ

บังเอิญข้อนี้ผมลองลากเส้นไปตั้งฉากเเล้วมันคิดออกพอดี

ถ้าเอาโจทย์ข้ออื่นมาถามผมก็ทำไม่ได้หรอกครับ

มหิดลผมสอบอยู่ครับ
Old 09 ธันวาคม 2011, 19:46
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

มีอีกข้อนึงมาฝาก สำหรับคนที่เป็นเซียนตรีโกณก็ทำได้สบายๆ (แต่ถึกเล็กน้อย) แต่วิธีทางเรขาคณิตมันจะเทพ(ไม่) เล็กน้อย

$\bigtriangleup ABC$ มี $C\hat AB=30^{\circ}, A\hat BC=80^{\circ}$ ให้ $M$ เป็นจุดภายใน

ที่ทำให้ $M\hat AC=10^{\circ},M\hat CA=30^{\circ}$ หาขนาดของ $B\hat MC$
Old 09 ธันวาคม 2011, 20:48
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BLACK-Dragon View Post
มีอีกข้อนึงมาฝาก สำหรับคนที่เป็นเซียนตรีโกณก็ทำได้สบายๆ (แต่ถึกเล็กน้อย) แต่วิธีทางเรขาคณิตมันจะเทพ(ไม่) เล็กน้อย

$\bigtriangleup ABC$ มี $C\hat AB=30^{\circ}, A\hat BC=80^{\circ}$ ให้ $M$ เป็นจุดภายใน

ที่ทำให้ $M\hat AC=10^{\circ},M\hat CA=30^{\circ}$ หาขนาดของ $B\hat MC$
ได้ 90 องศา ถูกรึเปล่าครับ
Old 09 ธันวาคม 2011, 20:57
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
ได้ 90 องศา ถูกรึเปล่าครับ
ถ้าผมทดเลขไม่ผิดนะครับ ก็ยังไม่ใช่ครับ
Old 09 ธันวาคม 2011, 21:06
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BLACK-Dragon View Post
ถ้าผมทดเลขไม่ผิดนะครับ ก็ยังไม่ใช่ครับ
ผิดจริงๆด้วยครับ
Old 09 ธันวาคม 2011, 21:12

อ้างอิง:

△ABC มี CAˆB=30∘,ABˆC=80∘ ให้ M เป็นจุดภายใน

ที่ทำให้ MAˆC=10∘,MCˆA=30∘ หาขนาดของ BMˆC
ใช่ 64 องศา หรือเปล่าครับ คุ้นๆข้อนี้ -0-

10 ธันวาคม 2011 16:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Zentriol
Old 09 ธันวาคม 2011, 21:26
Mol3ilE Mol3ilE ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Mol3ilE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Cachy-Schwarz View Post
Attachment 7089

เนื่องจาก มุม$ABC+BAC=$มุม$BCD$ ดังนั้น มุม$ABC=15$ องศา
ลากเส้นจากจุด $D$ ไปตั้งฉากกับ $AC$ ที่ $E$ จะได้ $CE$ ยาว $x$
ดังนั้น $ACE$ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วที่มีมุมฐาน $=30$ องศา จะได้มุม $BAE=15$ องศา
ดังนั้นจะได้ $AE=EB=ED$ เเสดงว่า สามเหลี่ยม $ABD$ เป็นสามเหลี่ยมเเนบในวงกลมที่มี $E$ เป็นจุดศูนย์กลาง
ดังนั้น $2ADB=AEB$ (มุมที่ศูนย์กลางเป็น 2 เท่าของมุมที่เส้นรอบวง)
$ADB=75$ องศา

จะดูยังไงว่าวาดวงกลมได้อ่ะครับ
Old 09 ธันวาคม 2011, 21:33
บัณฑิตฟ้า

ไม่ต้องดูที่วงกลมดก็ไ้ด้ครับผมคิดไกลไป

จาก $EB=ED$,และ $BED$ เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก

ดังนั้น $EDB = 45$องศา

ถ้าจะดูว่าวงกลมล้อมรอบก็ดูว่า จากจุดๆหนึ่งในวงกลมลากไปยังยอดเเล้วยาวเท่ากันก็คือรัศมีครับ
Old 12 ธันวาคม 2011, 19:36
PA_TACH's Avatar
PA_TACH PA_TACH ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

PA_TACH is on a distinguished road

คุณ Cachy-Schwarz ครับ รู้ได้งัยว่า E เป็นจุดศูนย์กลางวงกลมครับ จากข้อแรกนะครับ โจทย์ของคุณ canegie นะครับ

12 ธันวาคม 2011 19:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PA_TACH
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply