Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 เมษายน 2013, 15:34
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road
Default ปริศนา : รถหนึ่ง เทียมม้าคู่ (ร่ายสุภาพ)

....รถหนึ่ง เทียมม้าคู่.............ดูราคา แจ้งไว้
ใช้เงิน หกหมื่นห้า(พัน)..........แต่ละม้า แจกแจง
แพงกว่ารถ ห้าเท่า
.....................................จึ่งขอเข้า คำถาม
ตามตำรา “ประถมสี่”..............ควรที่ ม้าหนึ่งนั้น
มีค่า ตามกรอบกั้น.................มากน้อย เท่าใด ...แน่นา

23 เมษายน 2013 17:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
เหตุผล: ขอโทษที่แต่งได้ไม่ชัดเจน 65000 ครับ รบกวนคุณแฟร์ คิดใหม่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 เมษายน 2013, 17:41

share is on a distinguished road

คุณแฟร์ครับ รบกวนแก้ตัวเลขเป็น 65000 ครับ
และหากคุณแฟร์ทำแบบเดิมจะ ผิด ครับ

ย้ำ เป็นโจทย์ประถม 4 ครับ
Old 24 เมษายน 2013, 11:26
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

ไม่แน่ใจขอรับ
ตามที่คุณแฟร์บอกเลยขอรับ
แค่เปลี่ยนจาก
11x = 60,005

เป็น
11x = 65,000
ก็น่าจะใช้ได้นะขอรับ

รบกวนคุณ share ช่วยอธิบายให้ด้วยขอรับ
--ขอคารวะ--
Old 24 เมษายน 2013, 13:26

ขอบคุณครับที่สนใจ

ม้าหนึ่งนั้น มีค่า ตามกรอบกั้น หมายความว่า ม้าแต่ละตัว มีราคาตามกติกาที่ให้นั้นเท่าไร
โจทย์นี้เดิมเป็นโจทย์ธรรมดา เป็น"ร้อยแก้ว"ครับ

จาก 65000 คุณแฟร์ คุณGun ลองหาค่า x ดูจะได้คำตอบเป็น ทศนิยม ใช่ไหมครับ ผมจึงว่า ผิด
เพราะนี่เป็นโจทย์ประถม 4 จริง ๆ ซึ่งเด็กยังไม่ได้เรียน เศษส่วน หรือทศนิยมครับ

โจทย์ว่า ม้าแต่ละตัว แพงกว่ารถ ห้าเท่า
ประเด็นจึงอยู่ที่ คุณทั้งสอง ให้ม้าราคาเป็น 5x ครับ

ผมไม่ใคร่ชอบเฉลยครับ แต่ชอบชวนให้คิด จึงรบกวนทนอ่านอีกหน่อยครับ

ถ้าผมมีเงิน 5 คุณมี 15 คุณมีเงินมากกว่าผมเท่าไร ตอบ 10 ใช่ไหมครับ
ถ้า 5 และ 15 เป็นเหรียญห้า ผมก็มี 1 เหรียญ คุณมี 3 เหรียญ ถูกไหมครับ
ดังนั้น คุณมีเหรียญ"มากกว่า"ผม 2 เหรียญ
แต่โจทย์ว่าคุณมีเหรียญ"มากกว่า"ผม 5 เหรียญ ฉะนั้นคุณต้องมี ...

เห็นคำตอบไหมครับ ขอบคุณครับ
Old 24 เมษายน 2013, 14:13

คุณแฟร์ ตอบถูกแล้วครับ

แต่วิธีทำ ขอแบบเด็ก ประถม 4 ครับ

ประเด็นคือคำว่า "มากกว่า"
เมื่อต้องแนะนำเด็ก ๆ เกี่ยวกับคำว่า "มากกว่า" หรือ "น้อยกว่า"
ต้องย้ำว่า การจะ "มากหรือน้อยกว่า" กันได้นั้น ต้องเริ่มคิดจากการ "เท่ากัน" ก่อนเสมอ จะได้ไม่ผิดพลาด
Old 25 เมษายน 2013, 11:17
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ แฟร์ View Post
รถ ราคา x บาท
ม้า 1 ตัว ราคา y บาท

x + 2y = 65,000 เป็นสมการที่ 1
y = x + 5x = 6x เป็นสมการที่ 2

x + 2(6x) = 13x = 65,000
x = 65000/13 = 5000
y = 6(5000) = 30,000
ตอบ ม้า 1 ตัว ราคา 30,000 บาท
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
คุณแฟร์ ตอบถูกแล้วครับ

แต่วิธีทำ ขอแบบเด็ก ประถม 4 ครับ

ประเด็นคือคำว่า "มากกว่า"
เมื่อต้องแนะนำเด็ก ๆ เกี่ยวกับคำว่า "มากกว่า" หรือ "น้อยกว่า"
ต้องย้ำว่า การจะ "มากหรือน้อยกว่า" กันได้นั้น ต้องเริ่มคิดจากการ "เท่ากัน" ก่อนเสมอ จะได้ไม่ผิดพลาด
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยครับ
--ขอคารวะ--
Old 25 เมษายน 2013, 12:05

คุณ Gun กรุณาช่วยขยับตอบข้ออื่นด้วยสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Old 27 เมษายน 2013, 22:12
computer computer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

computer is on a distinguished road

เหรียญบาท 5 เหรียญ, สิบบาท 1 เหรียญ

Fighto!
Old 28 เมษายน 2013, 20:30
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post

ถ้าผมมีเงิน 5 คุณมี 15 คุณมีเงินมากกว่าผมเท่าไร ตอบ 10 ใช่ไหมครับ
ถ้า 5 และ 15 เป็นเหรียญห้า ผมก็มี 1 เหรียญ คุณมี 3 เหรียญ ถูกไหมครับ
ดังนั้น คุณมีเหรียญ"มากกว่า"ผม 2 เหรียญ
แต่โจทย์ว่าคุณมีเหรียญ"มากกว่า"ผม 5 เหรียญ ฉะนั้นคุณต้องมี ...

เห็นคำตอบไหมครับ ขอบคุณครับ
ถ้ามีเงินมากกว่ากันอยู่ 10 บาท ก็น่าจะให้ 5 บาทของแต่ละคนใช้เหรียญเท่ากัน ซึ่งเป็นไปได้หลายแบบ เช่น
เหรียญห้าบาทคนละเหรียญ หรือไม่ก็ เหรียญสองบาทคนละสองเหรียญ กับเหรียญบาทอีกคนละเหรียญ

ส่วนต่าง 10 บาทนั้นต้องเป็นห้าเหรียญ เพราะโจทย์บอกไว้ว่า เรามีมากกว่าอยู่ห้าเหรียญ
ฉะนั้น 5 เหรียญนั้นก็ล้วนเป็นเหรียญสองบาท เพราะ 2 x 5 = 10 บาทครับ
Old 28 เมษายน 2013, 20:31
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
คุณ Gun กรุณาช่วยขยับตอบข้ออื่นด้วยสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบให้แล้วครับ ขอบคุณครับ
Old 29 เมษายน 2013, 09:55
computer computer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

computer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Guntitat Gun View Post
ถ้ามีเงินมากกว่ากันอยู่ 10 บาท ก็น่าจะให้ 5 บาทของแต่ละคนใช้เหรียญเท่ากัน ซึ่งเป็นไปได้หลายแบบ เช่น
เหรียญห้าบาทคนละเหรียญ หรือไม่ก็ เหรียญสองบาทคนละสองเหรียญ กับเหรียญบาทอีกคนละเหรียญ

ส่วนต่าง 10 บาทนั้นต้องเป็นห้าเหรียญ เพราะโจทย์บอกไว้ว่า เรามีมากกว่าอยู่ห้าเหรียญ
ฉะนั้น 5 เหรียญนั้นก็ล้วนเป็นเหรียญสองบาท เพราะ 2 x 5 = 10 บาทครับ
ขอบคุณวิธีคิดของคุณ Gun ค่ะ (หนูคิดไม่ครบ )

Fighto!
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply