Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 เมษายน 2009, 20:42
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default เริ่มสนใจในคณิตศาสตร์แล้วหล่ะสิ

ตอนแรกๆคิดว่าไม่ชอบนะครับ

พออ่านไปอ่านมาชักเริ่มสนใจและอยากเข้า ม.ปลายในสาย วิทย์คณิต ให้ได้ครับ ขอศึกษาจากบอร์ดนี้เลยละกันนะครับ

แต่วิทยาศาสตร์ผมไม่แข็งอ่ะสิเนี่ยจะเข้าได้มะเนี่ย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 เมษายน 2009, 21:38
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

ไม่เป็นไรคับฝึกๆไก็ทำได้เอง
Old 09 เมษายน 2009, 11:20
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

คณิตศาสตร์มันใช้วิธีคิดค่อนข้างต่างจากวิทยาศาสตร์พอควรนะครับ
เพราะงั้นวิทย์ไม่แข็งนี่คงไม่เป็นปัญหาหรอกครับ

ฝึกฝนให้หนักๆละกันครับผม
Old 09 เมษายน 2009, 23:06
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

ตอนที่ผมเรียนมอปลาย เกรดเฉลี่ยวิทย์ผมได้เน่าที่สุดเลย

ส่วนตัวผมเองก็เกลียดเคมี ชีวะ ฟิสิกส์เหมือนกัน

เพราะอาจารย์เขาให้สอนแบบท่องจำ จำโน่นจำนี่

ผมเรยไม่ชอบเอามากๆ

แต่คณิตศาสตร์ ถ้าเข้าใจในตัวมันแล้ว ยังไงก็ไม่ยากอีกต่อไป ไม่จำเป็นต้องไปจำอะไรมากมาย

ผมได้เกรดเฉลี่ย คณิตศาสตร์ตอนมอปลาย 3.95
วิทย์ ได้ 2. ต้นๆ เท่าไหร่ไม่รู้ แต่ไม่เกิน 2.5 กระมัง

เพราะฉะนั้น อย่าไปเครียดเลยครับ ว่าเก่งวิทย์หรือไม่

ถ้าเก่งคณิตโดยเข้าใจ(มิใช่ท่องจำ) เดี๋ยว วิทย์ มันก็จะเข้าใจได้เองแหละครับ

สู้ๆครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply