Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 ธันวาคม 2004, 01:36
WiZz WiZz ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

WiZz is on a distinguished road
Post ช่วยผมหน่อยนะคับ จะสอบแล้ว

คือผมสงสัยวิธีการแก้ Non-linear System of equaitons ด้วยวิธี Fixed Point Iteration คืออาจารย์เค้าบอกว่า ถ้าจะทำวิธีนี้แล้ว Initial Guess จะต้องผ่าน Sufficient Condition ที่ว่า
|u/x|+|u/y| < 1
และ
|v/x|+|v/y| < 1

แล้วใน Slide ก้อมีตัวอย่างให้แก้ระบบสมการซึ่งในตัวอย่างเค้าจัดรูปแบบ สมการใหม่ให้เป็นดังนี้
X=10-XY
Y=(57-Y)/(3X)
ซึ่งในตัวอย่างเค้าให้ initial guess เป็น X=1.5 , Y=3.5
แล้วเค้าก้อแก้สมการออกมาได้ X=2, Y=3

แต่พอผมมาลอง CHeck Sufficient Condition ดู ปรากฎว่ามันไม่เห็นผ่าน Condition ข้างบนเลย

ผมก้อเลยอยากถามหน่อยอะคับว่า Condition ข้างบนอันนั้นเป็น Sufficient Condition รึป่าวคับ
หรือผมไม่แน่ใจว่าผมทำ Partial Diff ผิดรึเปล่าอะคับ ยังงัยช่วยตอบหน่อยนะคับ ผมจาสอบแล้วคับ

26 ธันวาคม 2004 01:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ WiZz
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 ธันวาคม 2004, 02:04

WiZz is on a distinguished road
แล้วที่ผม Partial Diff ไป ได้ดังนี้คับ ยังไงช่วยดูด้วยนะครับว่าผม Diff ผิดรึเปล่า
Old 26 ธันวาคม 2004, 10:57
<aaaa>

ช่วยบอกด้วยว่าสมการที่สนใจเป็นประเภทใด(elliptic, parabolic,hyperbolic,...) บอกหน้าตาก็ดีจะได้ช่วยตรวจสอบได้ถูก
Old 26 ธันวาคม 2004, 12:07

ผมต้องรู้ด้วยเหรอครับว่าสมการที่ผมบอกข้างบน เป็นสมการประเภทอะไร เพราะผมไม่เคยเรียนมาก่อน จนปัญญาจะตอบครับ งงกับคำถาม
Old 26 ธันวาคม 2004, 12:35
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

เท่าที่ตรวจสอบเบื้องต้นตามที่เงื่อนไขที่ให้ไว้ ก็ได้มากกว่า 1 จริง ๆ ครับ. diff อาจจะผิดนิดหน่อยตรงเครื่องหมาย แต่มันมีค่าสัมบูรณ์ก็ไม่มีปัญหา เดี๋ยวจะลองดู ๆ ให้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะตอบให้ได้หรือเปล่านะครับ. ถ้าจำไม่ผิดไม่เคยเรียนมา เอ๊ะ. มันใช่วิธีของนิวตันหรือเปล่านี่

26 ธันวาคม 2004 12:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 26 ธันวาคม 2004, 14:06
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Smile

หนังสือที่พอจะหาได้ คือ Elementary Numerical Analysis (An algorithmic Approach) โดย S.D.Conte and Carl de Boor
มันก็พอมีหัวข้อนี้อยู่หรอกครับ. แต่ไม่ยักเห็นเงื่อนไขที่ว่า หรือมันอาจจะมีในรูปแบบอื่น ก็ช่วยได้เพียงเอาแบบฝึกหัดมาลงไว้ให้เท่านั้นครับ.
Old 26 ธันวาคม 2004, 14:31
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่ถ้าแปลตามตัวอักษรแล้วมันก็ไม่ใช่เรื่องแปลก
ถ้ามันไม่ใช่ necessary condition มันก็ไม่ได้ทำให้เกิดความขัดแย้งใดๆ
หมายความว่าอาจมีกรณีที่ไม่สอดคล้องกับ sufficient condition ดังกล่าว
แต่ก็ยังทำให้การ iteration นั้นคอนเวอร์จก็เป็นได้
Old 26 ธันวาคม 2004, 22:14
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
I do agree with Khun Warut krub.
Old 26 ธันวาคม 2004, 22:28
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road
Lightbulb

ไปเปิดตำราดูแล้ว เขาบอกไว้ว่า
หากเงื่อนไขเหล่านี้เป็นจริง ... มันจะลู่เข้า
แสดงให้เห็นว่ามันเป็นแค่ sufficient condition เท่านั้น ไม่ใช่ necessary condition หากเราแทนค่าแล้วได้ ไม่ตรงตามนี้ก็ยังสรุปไม่ได้ว่า จะลู่เข้าหรือไม่
Old 27 ธันวาคม 2004, 05:25

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply