Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 พฤษภาคม 2009, 19:34
pipe01's Avatar
pipe01 pipe01 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pipe01 is on a distinguished road
Default ช่วยอธิบายเรื่องการหาอนุพันธ์ของฟังก์ชันหน่อยคับ

ผมงงๆในแต่ล่ะขั้นตอนอยู่ คือเพิ่งศึกษาอะคับ อธิบายทีละขั้นให้ทีคับ
ขอบคุณมากๆๆคับ

21 พฤษภาคม 2009 19:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ pipe01
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 พฤษภาคม 2009, 22:24
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

รูปที่ให้มานั้นขาด ๆ หาย ๆ ไปหลายที่ โดยเฉพาะตัวเครื่องหมายสามเหลี่ยม (Delta) ที่เขียนมานั้นเรียกว่า Four - Step Rule หมายถึงให้ทำ 4 ขั้น (รูปที่ให้มาเกินไป 1 ขั้นครับ ยืดเยื้อไปนิด) แล้วจะได้ค่าของอนุพันธ์ออกมา

1. เปลี่ยน y ด้วย $y+\Delta y$ , เปลี่ยน x ด้วย $x + \Delta x$
2. นำฟังก์ชันของใหม่ลบด้วยฟังก์ชันของเดิม
3. นำเอา $\Delta x$ หารทั้งสองข้าง
4. หา $\lim_{\Delta \Rightarrow 0}\frac{\Delta y}{\Delta x}$

ซึ่งที่จริงแล้ว มันก็เหมือนกับการหาค่าของ

$f'(x) = \lim_{\Delta x\Rightarrow 0}\frac{f(x+\Delta x) - f(x)}{\Delta x}$

หรือที่นิยมในบ้านเราก็คือ

$f'(x) = \lim_{h \Rightarrow 0}\frac{f(x+h) - f(x)}{h}$

เมื่อลิมิตหาค่าได้

21 พฤษภาคม 2009 22:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 21 พฤษภาคม 2009, 22:30
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

สุดยอดเลยครับท่านพี่ gon
Old 22 พฤษภาคม 2009, 20:16
pipe01's Avatar
pipe01 pipe01 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pipe01 is on a distinguished road

พอมีที่อธิบายสูตรนี้อย่างละเอียดไหมครับ ขอตัวอย่างก็ยังดี ผมว่าดูง่ายกว่าสูตรข้างบนนะ
f′(x)=limΔx⇒0Δxf(x+Δx)−f(x)
Old 23 พฤษภาคม 2009, 10:13
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ pipe01 View Post
พอมีที่อธิบายสูตรนี้อย่างละเอียดไหมครับ ขอตัวอย่างก็ยังดี ผมว่าดูง่ายกว่าสูตรข้างบนนะ
f′(x)=limΔx⇒0Δxf(x+Δx)−f(x)
จริงๆอันนี้ก็คือนิยามของการหาอนุพันธ์ตามที่เคยได้เรียนมานะครับ
$$f(x) = x^2$$
$$f'(x) = \lim_{h \to \ 0} \frac{f(x+h) - f(x)}{h}$$
จาก $f(x) = x^2$
ดังนั้น $f(x+h) = (x+h)^2$
$$f'(x) = \lim_{h \to \ 0} \frac{(x+h)^2 - x^2}{h}$$
$$f'(x) = \lim_{h \to \ 0} (2x + h)$$
$$\therefore f'(x) = \lim_{h \to \ 0} (2x + h) = 2x$$

ซึ่งตรงกับสูตรของการหาอนุพันธ์คือ $\frac{dx^n}{dx} = nx^{n-1}$

เฮ้อ!!! มั่วจบจนได้

23 พฤษภาคม 2009 10:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kheerae
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply