Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คอมบินาทอริก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 ตุลาคม 2009, 11:54
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Thumbs up คุณคิดว่ามีสี่เหลี่ยมกี่รูป

ลองมาช่วยกันดูหน่อยนะครับ

ผมคิดได้

$\binom{n+1}{2}^2 + 4n + 6$

ตรงค่า $\binom{n+1}{2}^2$ เป็นการคิดจำนวนสี่เหลี่ยมจากแกนกลาง ส่วนตรงเป็นจำนวนสี่เหลี่ยมจากกิ่ง $4n + 6$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 ตุลาคม 2009, 12:57
GoRdoN_BanksJunior's Avatar
GoRdoN_BanksJunior GoRdoN_BanksJunior ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

GoRdoN_BanksJunior is on a distinguished road

ลองนับดูแล้วสังเกตความสัมพันธ์สิครับ(น่าจะถูกนะ)

: Go To 7thTMO

: เข้าค่ายวิชาการนานาชาติ

คนเราต้องสู้ ถ้าไม่สู้ก็ไม่ชนะ (ถึงสู้ก็ไม่ชนะอยู่ดี)
Old 11 ตุลาคม 2009, 16:34
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ

~king duk kong~ is on a distinguished road

ผมลองดู แต่ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่าครับ
จัตุรัสตรงกลางได้$\binom{4}{2}\binom{4}{2}$
ส่วนสี่เหลี่ยมที่ยื่นออกมาก็นับเอาครับ(ถ้ามีวิธีคิดก็บอกด้วยนะครับ)
Old 11 ตุลาคม 2009, 22:28
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ View Post
ผมลองดู แต่ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่าครับ
จัตุรัสตรงกลางได้$\binom{4}{2}\binom{4}{2}$
ส่วนสี่เหลี่ยมที่ยื่นออกมาก็นับเอาครับ(ถ้ามีวิธีคิดก็บอกด้วยนะครับ)
ตรงกลางตรงกันครับ

แต่ควรจะเป็นในรูปของจตุรัสยาวด้านละ n ตามรูปครับ ส่วนตรงกิ่งง่ายมากครับ เลือกเส้นตรงที่กิ่งด้านซ้ายใช้ในการทำสี่เหลี่ยม ต่อมาเลือกเส้นตรงมาประกอบเป็นสี่เหลี่ยมที่อยู่ตรงแกนกลางสี่เหลี่ยมได้ n + 1 วิธี (รูป) ถึงคราเลือกเส้นกิ่งด้านขวาบ้าง ต่อมาเลือกเส้นตรงมาประกอบเป็นสี่เหลี่ยมที่อยู่ตรงแกนกลางสี่เหลี่ยมได้ n + 1 วิธี (รูป) อีกรูปแบบหนึ่งคือเป็นกิ่งของมันเลย เลือกเส้นกิ่งด้านซ้ายกับด้านขวาได้ 1 รูป รวมเป็น 2n + 3 วิธี (รูป) ต่อมาทางด้านบนลงล่างก็ได้ทำนองเดียวกัน 2n + 3 วิธี (รูป) รวมเป็น 4n + 6 วิธี (รูป)

Old 22 ธันวาคม 2009, 17:37
napolsmath's Avatar
napolsmath napolsmath ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

napolsmath is on a distinguished road
Send a message via ICQ to napolsmath Send a message via AIM to napolsmath Send a message via MSN to napolsmath Send a message via Yahoo to napolsmath Send a message via Skype™ to napolsmath
Thumbs up

ผมได้17รูปรูปมันซ้อนกันอยู่หรือเปล่าครับ
Old 30 ธันวาคม 2009, 22:08

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ napolsmath View Post
ผมได้17รูปรูปมันซ้อนกันอยู่หรือเปล่าครับ
คำตอบต้องเป็นตัวแปรในรูปของ n ครับ
Old 21 พฤศจิกายน 2011, 21:47
puppuff's Avatar
puppuff puppuff ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

puppuff is on a distinguished road
Icon22

ผมไม่เข้าใจนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply