Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 มีนาคม 2011, 02:01
เด้กเลข เด้กเลข ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

เด้กเลข is on a distinguished road

|E2(X)| <= (h^3M3)/9\sqrt{3} ; x\in [Xo,X1]

ช่วยพิสูจน์ให้หน่อยนะคะ ว่าทำไมถึงน้อยกว่าเท่ากับ (h^3M3)/9\sqrt{3}

กำหนดจุดต่อ Xk = Xo + hk และ N = 1,2,3...

ขอบคุณมากๆนะคะ

3 ตรงตัว M เป็นตัวห้อยนะคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 มีนาคม 2011, 09:30
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

$|E2(X)| <= \frac{h^3M_3}{9} \sqrt{3} ; x\in [Xo,X1]$

ช่วยพิสูจน์ให้หน่อยนะคะ ว่าทำไมถึงน้อยกว่าเท่ากับ $(h^3M3)/9\sqrt{3}$

06 มีนาคม 2011 09:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
Old 27 มีนาคม 2011, 22:28
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

โอ๊ย h กับ M คืออะไรละ ผมว่าอาจเริ่มจากการตั้งสมการที่อธิบายอะไรซักอย่าง เช่น Stage ที่ 2 - Stage ที่ 1 และ ความสัมพันธ์ AM-GM นำมาใช้ก็จะมีอสมการ <= ทีบ่งไว้ในโจทย์

สมัยเด็กผมเรียนรู้มาว่า มุมหลายมุมในห้วงความคิดของมนุษย์ที่เราๆ อาจไม่สัมผัส แต่อาจมองข้ามไป
จึงไม่ต้องแปลกใจ เมื่อเห็นบทความแปลกๆ ก็แค่ต่างภาษากันก็ต้องตีความหลาย 10 ปี แล้ว จึงมีงานของนักแปลที่สำคัญ
แต่ก็ยังยากที่จะรู้ศาสตร์ด้านอื่นๆ เช่น คณิตศาสตร์ รู้ด้วยอย่างดีนะ

นั่นพล็อตกราฟ ก็หลายแบบ แถมดูจุดนั้นจุดนี้ ตามเงื่อนไข คนไม่กลัวก็ลุยดะ คนกลัวก็เลือก เลือกมากก็ไม่ดี

เห็นฝรั่งแต่งหนังสือมา เค้าเขียนได้เป็นเรื่องๆ เพราะแก้ปัญหาได้เร็ว แทบจะไม่ต้องมารอถามตอบในเวปด้วยซ้ำ คิดดู อินเตอร์เน็ตนับว่าสุดยอดแล้ว แต่อาจมีที่เยี่ยมกว่า คำถามเกิดขึ้นในใจว่าจำเป็นไหม ที่จะต้องรอสิ่งประดิษฐ์อันใหม่เข้ามาในไทย ช่วยนึกด้วยก็ดีครับ
Old 28 มีนาคม 2011, 22:53
Yuranan Yuranan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Yuranan is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เด้กเลข View Post
|E2(X)| <= (h^3M3)/9\sqrt{3} ; x\in [Xo,X1]

ช่วยพิสูจน์ให้หน่อยนะคะ ว่าทำไมถึงน้อยกว่าเท่ากับ (h^3M3)/9\sqrt{3}

กำหนดจุดต่อ Xk = Xo + hk และ N = 1,2,3...

ขอบคุณมากๆนะคะ

3 ตรงตัว M เป็นตัวห้อยนะคะ
error ในการประมาณ function ด้วย polynomial degree 2 จากจุด $x_0,x_1,x_2$ สามารถหาได้จาก
$$|f(x)-p_2(x)|=\frac{1}{6}|(x-x_0)(x-x_1)(x-x_2)f^{'''}(\xi _x)|$$ โดยที่ $\xi_x\in (x_0,x_2)$
ถ้า $x_1-x_0=x_2-x_1=h$ ...1) เราสามารถหา max error ได้จากหาค่าสูงสุดของ $|(x-x_0)(x-x_1)(x-x_2)|$ โดยทำการหาอนุพันธ์และใช้เงื่อนไขจากหนึ่งจะได้ว่า max ของ $|(x-x_0)(x-x_1)(x-x_2)|=\frac{2h^3}{3\sqrt{3}} $ ดังนั้น $$max.|f(x)-p_2(x)|=\frac{h^3}{9\sqrt{3}}max |f^{'''}(\xi _x)|$$ คับ แสดงว่าคุณเรียนวิชา numerical แน่เลย
Old 29 มีนาคม 2011, 13:45

kongp is on a distinguished road

แปลกจังไม่ตรงกับโจทย์เป๊ะนะสมการ เก่งมากที่หาที่คล้ายได้ แต่ยังไม่ใช่คำตอบนี่ครับ เครื่องหมายมากกว่าน้อยกว่าหายไปไหน
Old 29 มีนาคม 2011, 15:23

Yuranan is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
แปลกจังไม่ตรงกับโจทย์เป๊ะนะสมการ เก่งมากที่หาที่คล้ายได้ แต่ยังไม่ใช่คำตอบนี่ครับ เครื่องหมายมากกว่าน้อยกว่าหายไปไหน
ที่ผมได้แสดงให้ดูไปแล้วนั้นเป็นการหาค่าสูงสุดของ error ที่เกิดขึ้นซึ่งคาวมหมายมันก็ชัดเจนอยู่ในตัวแล้ว ถ้าคุณบอกว่าไม่ใช่คำตอบแสดงว่าคุณยังไม่เข้าใจความหมายของ maximum นะคับ
Old 29 มีนาคม 2011, 21:44

อ้อ ผมมองว่า M กับ Max มันคนละความหมายนะครับ เพราะไม่สัมพันธ์กับตัวแปร E ซึ่งอาจจะเป็นค่าพลังงาน ที่อยู่ซ้ายมือของสมการตามโจทย์ เถียงไปก็ไร้ประโยชน์ แต่ถ้าแก้ตามวิธีผมมองก็คงได้อีกแบบที่คล้ายกัน
Old 29 มีนาคม 2011, 21:58

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
อ้อ ผมมองว่า M กับ Max มันคนละความหมายนะครับ เพราะไม่สัมพันธ์กับตัวแปร E ซึ่งอาจจะเป็นค่าพลังงาน ที่อยู่ซ้ายมือของสมการตามโจทย์ เถียงไปก็ไร้ประโยชน์ แต่ถ้าแก้ตามวิธีผมมองก็คงได้อีกแบบที่คล้ายกัน
แล้วทำไมไม่แสดงวิธีของคุณออกมาล่ะคับ
Old 29 มีนาคม 2011, 23:31

ก็อย่างเค้าอ้างจำนวน N(จำนวนธรรมชาติ) แต่ไม่เจอในสมการตามโจทย์นอกจากตัวแปร k ผมไม่เห็นตรงไหนเลยที่อ้างถึงในการแก้โจทย์ของคุณ ผมยอมรับว่าไม่เข้าใจบางจุด เช่น |f(x)−p2(x)∣=1/6∣(x−x0)(x−x1)(x−x2)f′′′(ξx)∣ ของคุณได้มาจากไหนครับ งง เพราะว่า x∈[Xo,X1]
จุดอ่อนของเด็กโอลิมปิกที่ผมเจอคือถ่ายทอดไม่ดี อาจารย์ที่สอนผมเองก็เป็นเด็กโอลิมปิกท่านก็ว่าเร็วดีแน่ แต่ผมมองว่าช้าบางทีก็ชัวร์ เร็วๆ error เยอะ และคิดว่าโจทย์นี้ ไม่ครบถ้วน โดยเฉพาะความหมาย รอเจ้าของกระทู้ตอบด้วยว่าตัวแปร h กับ M คืออะไร และ |E2(X)| ด้วย

http://en.wikipedia.org/wiki/Approximation_theory
Old 30 มีนาคม 2011, 20:24

คงเขียนไม่ละเอียดกัน รบกวนคุณ Yuranan เขียนใหม่ ตรงหาอนุพันธุ์ด้วยว่าอันดับที่เท่าไหร่กันแน่ 1 หรือ 3 งงตรงจุดนี้ด้วย

และ คงต้องอินทริเกรต ∣f(x)−p2(x)∣ ตลอดช่วง (x0,x2) ถ้าเรายอมรับ เพื่อเป็นตัวเปรียบเทียบเชิงตัวเลข เวลานำไปใช้งานจริง

ช่วงสมัยผมเรียนป.ตรี ทราบมาว่านักศึกษาแต่ละคนมีแนวทางของตนเอง อย่างโจทย์ข้อนี้ที่เป็นการประมาณ ยิ่งหากดูที่ตัวปัญหาจริงๆ ยิ่งมีหลกหลายแบบมาก
เช่น แทนด้วย Known Function คล้ายกับอย่างที่ Yuranan เขียน บางคนเขียนโปรแกรมอัลกอริทึมแก้ ก็ต้องพลิกแพลงหรือเพิ่มเติมบางส่วน ซึ๋งจะอ้างว่า
ของตนเป็น Exact Answer แต่จนแล้วจนรอดเหนือฟ้าก็ยังมีฟ้าอยู่ดี

31 มีนาคม 2011 09:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่มความรัดกุม
Old 31 มีนาคม 2011, 12:26

อ้อ ใน |f(x)−p2(x)∣=1/6∣(x−x0)(x−x1)(x−x2)f′′′(ξx)∣ คุณอ้างท.บ. Binomial ที่หารด้วย 6 ใช่มั้ยครับ
พอดีผมอ่านในเวปวิกิที่บอกไม่รู้อ่านผิดไหม สุ่ม 3 จุด เค้าให้ N+3 = 5

หากเป็น error ส่วนมากใช้ e ตัวอักษรตัวเล็ก หรือ ξ นะครับ
Old 31 มีนาคม 2011, 14:01
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ทีแรกคิดว่าเป็น bound ในทฤษฎีรหัส

แต่ตีความสัญลักษณ์ไม่ออกครับ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2013, 11:17

เรียนคณิตศาสตร์กันไม่สิ้นสุดซักที อาจจะเพราะว่างานมีเยอะ ทำไม่หวาดไม่ไหว บางคนชั่วชีวิตทำกันได้คนละชิ้นสองชิ้น
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Discretisation error and error order Ne[S]zA ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 20 พฤศจิกายน 2010 21:08
อธิบายเกี่ยวกับ UPPER&LOWER BOUND ให้หน่อยครับ -nat- Calculus and Analysis 4 31 มีนาคม 2008 20:47
question about error in hypothesis testing? suan123 ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 14 พฤษภาคม 2007 19:33
หน้าแรก error เมื่อดู offline banker ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 2 18 กุมภาพันธ์ 2002 08:15