Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 กันยายน 2012, 06:49
Magus Magus ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Magus is on a distinguished road
Default รบกวนช่วยแก้ปัญหาจำนวนเชิงซ้อนหน่อยครับ

เดือดร้อนมากๆ พอดีได้รับโจทย์จากอาจารย์มาแต่เจ้ากรรมดันเป็นภาษาญี่ปุ่นอีกแต่พอเดาได้ว่าต้องการให้หาอะไร รบกวนผู้มีความรู้ทุกท่านหรือมีเวลาว่างช่วยแก้โจทย์ปัญหาตามที่ไฟล์รูปที่แนบมาหน่อยครับ คำตอบไม่ได้เน้นนะครับเน้นวิธีทำ อาจารย์บอกมาครับ ขอบคุณครับ

ปล.มีบางส่วนผมได้ลองหาคำแปลในภาษาญี่ปุ่นแล้วครับขอบคุ(ณครับผม
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 กันยายน 2012, 06:56
สมาชิกใหม่

Magus is on a distinguished road

อันนี้ผมได้ลแงหาคำแปลมาครับ
1. ให้ค่าจำนวนเชิงซ้อนครับ
2.ให้แสดงสมการในรูปของคอชี่ครับ
3. 1ย่อย งงครับ -*-
2ย่อย หาค่าตามโจทย์โดยที่เอ็นเป็นจำนวนนับครับ
4. 4.1
แสดงด้วยรูปของเทย์เลอครับ
4.2 หาค่าปกติครับ
4.3หาค่าปกติเช่นกันครับ

5. 5.1.ใช้รูปลอเลนท์แสดง และอีกอย่างนึงนี่ไม่รู้ครับ
5.2.หาค่าปกติครับ
5.3 หาค่าปกครับ
6. เหมือนข้อ5.1เลยครับ
5.2-5.3 หาค่าปกติครับ
5.4 มันบอกให้ประยุกต์จากข้อ5.1-5.3 มาช่วยหาคำตอบครับ

ขอบคุณครับอันนี้คือปัญญาน้อยๆของผมหมดแล้วครับ ขอบคุณครับ

25 กันยายน 2012 06:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Magus
Old 25 กันยายน 2012, 13:17
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

1. หาค่าปกติครับ สูตรที่มีอยู่ถ้าใช้เป็นก็ทำได้ครับ

2. เดาว่าให้แสดงว่าฟังก์ชัน analytic โดยใช้สมการโคชี-รีมันน์

3.1 ต้องอธิบายลักษณะของเส้นโค้ง $\gamma$ มาก่อนครับถึงจะทำได้

แต่ผมเดาว่าไม่จำเป็นต้องรู้ก็ได้แค่รู้ว่า $\gamma$ เป็น simple closed contour

ก็อาจจะสรุปได้เลยว่าตอบศูนย์ โดยใช้ Cauchy-Goursat theorem

3.2 ตอบ $0$ โดย Cauchy Goursat theorem

4. 1 ให้กระจายอนุกรมเทเลอร์รอบจุด $z=3i$ รึเปล่า

4.2,3 ถ้ารู้ 4.1 จะได้สองข้อนี้

5.1,2 งงครับ

5.3 ใช้ Cauchy's integral formula หรือไม่ก็ใช้ Residue theorem ได้ครับ

ขอใช้ residue theorem

$f(z)=\dfrac{1}{z^2+4}=\dfrac{1}{(z-2i)(z+2i)}$

$Res(f(z),2i)=\lim_{z\to 2i}(z-2i)f(z)=\dfrac{1}{4i}$

$Res(f(z),-2i)=\lim_{z\to -2i}(z+2i)f(z)=\dfrac{1}{-4i}$

โดย residue theorem จะได้คำตอบเป็น $0$

6. งงครับ
Old 25 กันยายน 2012, 18:09
สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากๆครับ
หนึ่งกะสอง โอคแล้วครับส่วนข้อสี่ใช่อย่างที่คิดเลยครับรอบจุด ส่วยที่เหลือรอผู้รู้ท่านอื่นต่อไปครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply