Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 พฤษภาคม 2013, 14:32
sapphanyu's Avatar
sapphanyu sapphanyu ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

sapphanyu is on a distinguished road
Cool เรื่อง โจทย์ สมการปัญหาเชาว์

ผมมีเรื่องอยากจะสารภาพอ่ะครับ....­คือ...ผมยอมรับนะ ว่าเคยเกเร เคยโดดเรียน ไม่สนใจที่อาจารย์ท่านสอน พอมาตอนนี้ผมสำนึกมากเลยครับ เพิ่งมารู้ว่าตัวเองชอบด้านนี้แ­ละได้ใช้จริงในชีวิต ทั้งสอบและงาน ลำบากมากเลยครับที่ต้องดิ้นรนเร­ียนด้วยตนเอง ...ที่ผมอยากถามคือนอกจากวิธีอ่านโจทย์บ่­อยๆ ทำโจทย์เยอะๆแล้ว(พวกโจทย์สมการปัญห­าเชาว์)  มีวิธีอื่นที่จะทำให้เก่งขึ้นไหมครับ

ปัญหาหลักๆของตัวผมตอนนี้

-ผมแปลโจทย์เป็นสมการไม่ค่อยได้(ปัญหาใหญ่ที่สุด)
-มองภาพของปัญหาไม่ค่อยออก
-ไม่รู้จะใช้ ตัวแปรไหนแทนค่า ใช้กี่ตัว เค้าให้หาอะไร ใช้อะไรเชื่อมโยงกัน
และจากโจทย์ประมาณ 10ข้อ ผมจะทำถูกสักประมาณ 4 ข้อ อ่ะครับ

ปล.ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 พฤษภาคม 2013, 22:38
Free Style01 Free Style01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Free Style01 is on a distinguished road

ผมว่าคณิตศาสตร์ส่วนที่สำคัญที่สุดก็คือพื้นฐานครับ ถ้าจับ concept พื้นฐานได้ก็จะต่อยอดความรู้ในระดับที่ยากๆได้ในหลายๆเรื่องครับ ... แต่ถ้าต้องการเฉพาะเรื่องใดเรื่องหนึ่งก่อน ก็ยกตัวอย่างโจทย์แล้วถามผู้รู้ว่า concept การคิดคืออะไร.. จากนั้นคุณก็ลองพิจารณาตามไปดูก่อน สงสัยตรงไหนก็ถาม ไม่นานคุณก็จะเข้าใจเองครับ.. (ผมว่าคุณกล้าที่จะเริ่มต้นเเล้ว แต่อย่าถ้อก่อนที่จะได้เห็นถึงความสำเร็จนะครับ..)
Old 11 พฤษภาคม 2013, 13:29
MJeansM MJeansM ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

MJeansM is on a distinguished road

ลองวิเคราะห์แบบเราอ่านหนังสือพิมพ์หรืออะไรเราต้องฝึกวิเคราะห์ในการอ่านแล้วก็เวลาเราแปลโจทย์เราเขียนลงไปก่อนครับไม่ต้องกลัวผิดเพร าะถ้าเราไม่เขียนความคิดมันก็จะวนอยู่ในหัวมัน
Old 23 พฤษภาคม 2013, 14:25
Spash Spash ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Spash is on a distinguished road

เป็นเหมือนกันเรย รู้สึกแย่มากๆครับ เลยหนีไปเรียนศิลป์ภาษา ตอนนี้เพิ่งเห็นความสำคัญของคณิตศาสตร์ มันสุดยอดมาก ช่วยเราในการมีหลักคิดคำนวน และช่วยให้พัฒนาสมองได้ด้วยครับ ผมก็เลยต้องมาศึกษาใหม่ทั้งหมดเรยครับ แฮะๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply