Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มิถุนายน 2013, 22:37
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default ติวเด็กสอบเข้า Gifted

อยากทราบว่า ถ้าผมจะติวเด็กสอบเข้า Gifted สวนกุหลาบ ผมต้องเน้นโจทย์แบบไหน

เน้นโจทย์แบบ ม.1 - ม.3 ไปเลยดีไหมครับ เด็กพื้นฐานเลข ประถมแน่นแล้ว

ผมเคยสอนเด็กติด Gifted สวนกุหลาบ แต่ช่วงนั้นผมเน้นทุกอย่างเลย ทั้ง ข้อสอบสสวท ข้อสอบสมาคม

ข้อสอบ ม.1 - ม.3, ข้อสอบ EMIC

แต่งวดนี้เด็กที่เจอ หัวไม่ไวเท่าแต่ผมไม่มีทางเลือก (เป็นหน้าที่ ทั้งๆ ที่ใจลึกๆ ไม่อยาก)

อยากถามผู้รู้ครับว่า ถ้าผมจะเน้นเนือหา ของ ม.ต้นไปก่อนจะดีไหมครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ผมจำเป็นจริงๆ ครับ

พอมีแนวทางไหมครับ ให้สอนอิงแนวข้อสอบแบบไหนดี เพราะข้อสอบแต่ละสนาม แนวมันไม่ค่อยเหมือนกันซะทีเดียว

แล้วพวก Gifted ถ้าสอนเน้นแบบ ม.ต้นไปเลย จะตรงแนวข้อสอบมากกว่าไหมครับ

ช่วยผมด้วย ตอนนี้กำลังเครียดมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 กรกฎาคม 2013, 17:23
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ผมไม่อยากให้คุณครูเน้นโน้นนี้ครับ เพราะเด็กจะได้เฉพาะเรื่องหรือแนว

กล้า ๆ เน้นพื้นฐานถูกต้อง เน้นระวังข้อยกเว้นที่แต่ละสูตรกำหนดไว้
ให้เขาเข้าใจคณิตศาสตร์อย่างที่มันเป็นดีกว่าครับ

อย่างผมออกข้อสอบรับเข้าเรียนหรือทำงานผมไม่เคยออกโจทย์ยาก ๆ เลย
จะถามง่าย ๆ เช่น
ในวิชาสถิติ จงให้เหตูผลว่า ทำไมเมื่อถามว่า คนมีกี่ตา เราตอบกันว่า ๒ ตา ใช้หลักการอะไร

x^3 บ่งบอกถึง ๓ มิติ แล้ว x^8 บอกถึงอะไร

ผมกังวลว่า เราเรียนคณิตศาสตร์แบบเป็นสิ่งลึกลับ ไม่เห็นประโยชน์ นี่แหละผมคิดว่า ทำให้คนส่วนใหญ่ไม่ชอบคณิตศาสตร์
Old 27 กรกฎาคม 2013, 19:40
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ ผมจะทำตามคำแนะนำครับ
Old 29 กรกฎาคม 2013, 22:23
thananat7984 thananat7984 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

thananat7984 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
ผมไม่อยากให้คุณครูเน้นโน้นนี้ครับ เพราะเด็กจะได้เฉพาะเรื่องหรือแนว

กล้า ๆ เน้นพื้นฐานถูกต้อง เน้นระวังข้อยกเว้นที่แต่ละสูตรกำหนดไว้
ให้เขาเข้าใจคณิตศาสตร์อย่างที่มันเป็นดีกว่าครับ

อย่างผมออกข้อสอบรับเข้าเรียนหรือทำงานผมไม่เคยออกโจทย์ยาก ๆ เลย
จะถามง่าย ๆ เช่น
ในวิชาสถิติ จงให้เหตูผลว่า ทำไมเมื่อถามว่า คนมีกี่ตา เราตอบกันว่า ๒ ตา ใช้หลักการอะไร

x^3 บ่งบอกถึง ๓ มิติ แล้ว x^8 บอกถึงอะไร

ผมกังวลว่า เราเรียนคณิตศาสตร์แบบเป็นสิ่งลึกลับ ไม่เห็นประโยชน์ นี่แหละผมคิดว่า ทำให้คนส่วนใหญ่ไม่ชอบคณิตศาสตร์
ข้าน้อยขอคารวะ
Old 02 สิงหาคม 2013, 07:52
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ผมมองว่า ครูมีเวลาเท่าไหร่ในการเตรียมตัว และครูมีแนวข้อสอบไหม ถ้าเวลาน้อยคงต้องบอกเด็กตามตรงว่า ครูประเมินแล้วพวกเธออยู่ประมาณไหน จะติดต้องระดับไหน โอกาสมากน้อยเท่าไหร่ ยิ่งโอกาสน้อยยิ่งต้องหากลยุทธ์ และสิ่งเหล่านี้มันจะกรองเด็กไปเองว่าพร้อมจะเรียนแนวกิฟต์ไหม ช่วงอัดความรู้นี่แหละที่เด็กอาจมีพัฒนาการแบบก้าวกระโดดได้
เป็นผมแจกอาวุธให้ครบมือ ติดอาวุธให้มากที่สุด การสอบคัดเด็กกิฟต์ เขาต้องวางข้อสอบที่จะกรองคนที่พร้อมจะเข้าระบบพัฒนากิฟต์จริงๆ รับรองเกินหลักสูตรแน่ๆ เพื่อวัดว่าเด็กขวนขวายความรู้มากหรือน้อย ครูลองคิดดูนะว่าถ้าครูติดอาวุธไม่ครบ ก็เหมือนส่งเด็กไปตาย ครูใจร้ายทำได้ลงคอหรือครับ เหมือนทหารโดนเคี่ยวตอนซ้อมจนแทบกระอักเลือด ไม่งั้นตายในสนามรบ ยิ่งเสียเหงื่อตอนซ้อมมากเท่าไหร่ ยิ่งเสียเลือดน้อยลงเท่านั้นในสนามรบ ผมเชื่ออยู่แล้วว่าครูสอนเด็กจนติดมากี่รุ่นแล้ว ครูรู้อยู่แล้วว่าทำยังไง เพียงแต่ตอนนี้ครูกังวลใจเรื่องเด็กไม่เก่ง ถ้าครูพูดกับเด็กตรงๆ บอกสิ่งที่ครูเห็นในตัวเด็ก คนที่ไม่เอาจริงก็ถอยไปเอง ทีนี้ก็เหลือคนที่เอาจริง คนที่เอาจริงครูให้ทำอะไรก็ยอม ครูจะท้อตอนเข็นเด็กที่ไม่เอาจริง มันเหนื่อยผมรู้ ตอนนี้ผมเชื่อว่าที่ครูถามไม่ได้เป็นเรื่องของความรู้หรือวิธี ครูมีมันอยู่แล้ว เป็นเรื่องความกังวลใจของครูเองมากกว่า เป็นกำลังใจให้ครูกับเด็กที่เอาจริงครับ กับเด็กที่ไม่เอาจริงแล้วเปลี่ยนมาเอาจริงครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

02 สิงหาคม 2013 16:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบ Gifted บดินทร์ 1 นักสืบอัจฉริยะ ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 14 22 ตุลาคม 2016 12:29
GIFTED คณิตศาสตร์ สาธิตปทุมวัน GranDe ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 3 13 มีนาคม 2012 20:16
ข้อสอบเลขเข้าม.1 ที่ปทุมวันหรือ Gifted สวนฯ, สตรีวิทย์ เป็นช้อยหรือมีวิธีทำด้วยครับ Yo WMU ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 1 05 มกราคม 2012 18:10
มีใครไปสอบ Gifted บ้าง nong_jae ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 5 02 มีนาคม 2010 20:42
มาลองทำ ข้อสอบคัดเลือกนักเรียน Gifted modulo ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 6 26 กุมภาพันธ์ 2006 23:43