Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 ธันวาคม 2008, 23:01
Doraemonkung's Avatar
Doraemonkung Doraemonkung ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Doraemonkung is on a distinguished road
Default โจทย์ที่ความน่าจะเป็นครับ

รบกวนช่วยดูด้วยครับ
มีข้อสอบ 20 ข้อ จงหาความน่าจะเป็นที่จะสอบผ่าน
ความคิดเห็น ที่ 1:สอบ มีแค่ผ่านกับไม่ผ่าน ตอบ1/2ครับ
ความคิดเห็นที่ 2 :ดูจากคะแนนครับ N(S)=21 รวม 0 คะแนนครับ N(E)=11 ตอบ 11/21
อันไหนถูกอะครับ รบกวนขอเหตุผลประกอบด้วยครับ
ผมคิดแบบที่ 1 ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 ธันวาคม 2008, 23:15
Kira Yamato's Avatar
Kira Yamato Kira Yamato ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Kira Yamato is on a distinguished road

ไม่รู้สิครับ
ถ้าเป็นผมผมจะตอบ1ใน2อ่ะนะครับ
Old 14 ธันวาคม 2008, 00:48
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

แบบ2 ครับ ต้องใช้ซิมเปิ้ลสเปชแบบ E.L.O.(equally likely outcome) ในการคำนวน

ชัดว่าคิดแบบ1 จะเป็นไม่เป็นการพิจารณา event ที่ส่งผลต่อความน่าจะเป็นเลย สนใจแต่ผลลัพธ์ทำใ้ห้ได้คำตอบที่ผิด

ยกตัวอย่างเช่น มีลูกบอลสีแดงอยู่ล้านล้านลูกกับบอลขาวอยู่หนึ่งลูกอยู่ในกล่องเดียวกัน หาความน่าจะเป็นที่จะหยิบได้ลูกขาว

ถ้าใช้ซิมเปิ้ลสเปชที่พิจารณาแต่ผลลัพธ์ก็ได้จะว่า 1/2 (ไม่แดงก็ขาว) ชัดว่าไม่ทางเป็นไปได้อยู่แล้ว

ไม่เชื่อต้องลองทำการทดลองดูครับ หยิบสัก100ครั้งลูกขาวก็ไม่โผ่ล

14 ธันวาคม 2008 00:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
Old 14 ธันวาคม 2008, 13:21
Kira Yamato's Avatar
Kira Yamato Kira Yamato ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Kira Yamato is on a distinguished road

งั้นหรอครับ
เออจริงด้วย
โทษทีครับ
เมื่อวานผมง่วงอ่ะ
ผมเข้าใจและครับ
จำนวนวิธีที่จะสอบผ่านมี 11วิธีเพราะนับตั้งแต่10คะแนนถึง20
ส่วนวิธีทั้งหมดที่จะได้คะแนนในการทำข้อสอบก็คือ21เพราะมีโอกาสได้0คะแนนด้วย
เข้าใจและครับ คำตอบเลยคือ 11/21
Old 14 ธันวาคม 2008, 20:30
Doraemonkung's Avatar
Doraemonkung Doraemonkung ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Doraemonkung is on a distinguished road

ขอบคุณครับ ชัดแจ้งเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply